Majuzi Steven Kanumba alikuwa miongoni mwa “celebrities” wa Africa walioalikwa katika jumba la Big Brother ili kuwakaribisha “housemates” katika shindano maarufu la Big Brother Africa ambalo linaendelea hivi sasa huko nchini Afrika Kusini.

Baada ya hapo kumezuka mjadala mkubwa kuhusu masuala ya lugha.Bonyeza hapa ili kuona mjadala huo.Wengine wanasema Kanumba “katutia aibu” kwa sababu hakuongea kiingereza kilichonyooka!

Kwa faida ya wale ambao hamkuweza kuona na kusikia japo kipande kidogo tu alichokisema Steven Kanumba huko BBA,tizama hapa chini.Nini maoni yako kuhusu mjadala huu?Je kutokuongea kiingereza kilichonyooka ni “kuitia nchi” aibu?

Hapa “celebrities” walikuwa wakitoa utabiri wao kuhusu nani wanadhani atashinda dollar za mwaka huu.

Be Sociable, Share!

Feedback / Comments

179 Responses to “KANUMBA KTK BBA”

  1. Comment by tikotiko on September 9th, 2009 2:16 pm

    ange bonga kibongo tu na kiingereza cha kuingiza ingiza,lugha si mchezo

  2. Comment by Riziki Romwald on September 9th, 2009 2:31 pm

    Sioni Haja ya kumshambulia.Kanumba anawakilisha vijana na mabinti lukuki Tanzania,ni cerebrity aliyepitia maisha ya kawaida,maisha ambayo waliwengi tumepitia.

    Ndiyo!anatuwakilisha wengi,Kiingereza kibaya hicho ndicho kiingereza chetu,lafudhi ya kumunqunya ndhiyo lafudhi iga ya macerebrity wetu.Nakwambia mbona hapo kajitahidi.

    Hakika kanumba si wa kulaumiwa hata chembe,wa kulaumiwa ni serikali,kanumba ni mfano wa zao baya la elimu yetu iliyokongoroka(difranturized education system).Ni kioo cha ubaya,mapungufu ya elimu yetu.

    Badala ya kumzomea,tungeanza kujiuliza wapi tumekosea na kufanya marekebisho sasa.Najua kwa wahusika,wapanga sera kwao hili si tatizo kwani watotowao wanaishia international school na academia,mtoto wa mlalahoi tunaishia kwa ukanumba,na inawezekana yeye akawa ndiye bora zaidi.Si walikuwa wakichagua aliye bora.

    Tusiwe wa kwanza kulaumu,bali wa kwanza kujifunza tokana na makosa.Pole sana Kanumba kwa maswaiba.Kama cerebrity jaribu kuingia tuition au darasa tena, sio tu la lugha,bali kuongeza ufahamu, elimu haina mwisho.

  3. Comment by tina on September 9th, 2009 3:20 pm

    Acheni midomo mingi jamaa kajitahidi alivyoweza,kwani mlitaka aongee nini zaidi ya hapo. Kanumba usijali endeleza libeneke taratibu yao ndo mazoezi tutafika tu.

  4. Comment by Joy on September 9th, 2009 5:31 pm

    jamani watanzania,Tukue tunacheka nini kuhusu kingereza cha Kanumba?tunajua wazi lugha yetu ya taifa ni kiswahili tumesoma kiswahili tangu chekechea mpaka tunakua,kingereza tunakikuta vitabuni na kuandikia mitihani o level mpaka university.sasa sitarajii mtanzania wa kawaida akaongea kingereza kama mzungu au mmarekani sio lugha yetu imetulazimu kujifunza kutokana na mfumo wa maisha na pia sio kosa letu sijui nani alaumiwe,hatukujua kingereza ipasavyo ila tumejua vizuri lugha moja iliyotuunganisha Kiswahili.
    Kwa wanaombeza kanumba-mnambeza kwa sababu mlipata nafasi ya kusoma international schools au sababu mmepata bahati ya kuishi nje ya Tanzania na kujua kingereza cha ”u know what am sayin!!!”sasa kama tunataka kujikwamua na kujua hii lugha kwanini mmnamcheka na kumbeza Kanumba mi nafikiri njia nzuri ya kujua kitu ni kutoona aibu na kujifunza ni vizuri aongee taratibu kitanyooka,aliyesema angeongea kiswahili sasa atajua lini hicho kingereza?kumbuka watanzania wengi tukiambiwa tuandike kingereza tunaandika tena vizuri tu kuongea ndo tatizo na sababu ni hofu kama hizi za kuchekana na kubezana tukue,tujaribu.
    Mbona hamwacheki watalii wanaokuja nchini toka nchi zisizotumia kingereza kama france,italy n.k umeshasikia wakiongea kingereza???ila hakuna anayecheka au sababu mzungu!!!???

    Tusirudishane nyuma wa TZ,Kanumba kaza buti ongea kingereza popote usijali anayecheka si ajabu anajiona anajua kumbe ni zuzu.

    Nimesikitika sana.

  5. Comment by sonia on September 9th, 2009 6:11 pm

    mh! huzuni hasaaa,ila kajitahidi.mganda ni kapinda au amwinjoi jamani mh,sio lazima kila kitu ukubali toa japo udhuru

  6. Comment by roja on September 10th, 2009 12:56 am

    nyinyi washenzi kweli tena iemniuma kishenzi watu mbona wanakua malofa sasa daaaaah yaani nastahi tu ningetkana kishenzi mbona wabongo tunakua hivi sisi ndo maana tuko nyuma katika kila kitu kwa majungu kumandengeresi sasa hao wanaojiuona wanajua wako wapi mbona hatuwasikii humu walizani kujua kiingereza ndo usomi musiwe wajinga wa kutupwa kiingereza kama luga nyengine mimi niko egypt hapa rais mwenywe wa nchi mubarak hajui kiingereza na ndo rais muhimu materio kichwani yapo na pia ndo watu wanaendelea sisi bongo hatuendelei kwa hayo kupenda kujua ya kizungu wakati ya kwetu yanatushinda hebu tukisome kiswahili chetu kwanza halafu ndo tujitie uzungu munaona kujua kiengereza dili eee washenzi nyie pumbavu ni hayo tu

  7. Comment by mare on September 10th, 2009 1:03 am

    mmh mlivyokua mnamsema mimi nilidhani labda amekosea tense kabasaaaa, mbona kaeleweka tuu na wernzake isitoshe watu kibaooo wana maaccent hapo . amejitahidi mnopooo kaongea short and clear. bora wamemuelewa kaongelea nini. mwee

  8. Comment by Kuli wa Bandarini on September 10th, 2009 2:36 am

    hakuna haja ya kutetea uzembe na ujinga.hakuna haja ya kuficha ukweli na unafiki huko sio kumpenda mtu.lazima mtu awaambiwe ukweli ili kusaidiwa.kwasababu anataka kufanya kazi za kisanii aache ubishoo afanye jitihada za kujua vitu vya msingi ikiwemo lugha ya kiingereza.hakuna sababu ya kuwa mwakilishi ambae hawezi kutema yai kama vipi angesema mapema ili atafutiwe mkalimani.aache ubishoo kurandaranda katika mitaa ya bongo anapokuwa free atumiwe kipato kujiendeleza kisanii na kielimu atafanikiwa.hoja ya mazingira tuliyosomea ni dhaifu sana wote tumepita huko lakini tumekaza buti.na wote waliokaza buti wamefanikiwa.sina chuki nae nataka kumsaidia kama mbongo mwenzangu.

  9. Comment by papai on September 10th, 2009 2:40 am

    ushauri kwa multichoice. Big brother ni kama game yoyote ile. unapoenda kucheza mpira unachagua watu wanaojua kucheza mpira, wana stamina, focused etc. hupeleki mchezaji kwa sababu tu ana sifa moja, hivyo itakuwa kubahatisha. like wise big brother ni game, inabidi tuangalie game inahitaji nini ili kushinda, then unachagua mwakilishi ambaye ni complete package. BBA ni entertainment sort of a thing, tutahitaji mtu ambaye anaweza kuongea vizuri, presentable, charismatic kwa sababu kuna watu wana damu ya kunguni, kwa hiyo tukishaona yuko complete kwa vigezo vinatakiwa then tunampeleka. Halafu nahisi watu wengi wanamiss point hapa, ingawa kanumba hakuwa house mate lakini bado alituwakilisha, kwa hiyo image iliyonayo Africa ni kuwa macelebrity wooote wa TZ ni ziro kuliko kanumba, mi nahisi hii ni aibu, samahani kwa hili wana BC. Ikija suala la lugha simlaumu kanumba sana ingawa na yeye anatakiwa kweli kujifunza kulingalinagana na sehemu aliyofikia, ila pia uwakilishi ulikuwa sehemu ambayo inatumia lugha ya kiingereza, so angetafutwa celebrity ambaye angewakilisha hapo, lakini kama lugha ingekuwa Kiswahili tungetafuta mtu ambaye ni mzuri kwa Kiswahili, kama ni kifaransa tungefanya the same. Kama kwenye diary room siku ya kwanza nilishangaa sana sikuelewa kama kanumba alikuwa hajui kabisa kiingereza au alikuwa haelewi kabisa maswali, big brother alipata taabu sana kumuhoji kanumba, alikuwa anarudia maswali kwa neno moja moja lakini wapi mpaka anakata tamaa, anaamua kuancha tu. Ni hayo tu Mr BC sir.

  10. Comment by anisa on September 10th, 2009 4:47 am

    Jamani hajaongea vibaya,hiyo ndio accent ya kitanzania.Tena amejitahidi kwani kwa kweli lugha ya kingereza kama umesoma shule za pata sote inakuwa ngumu.Kwa Tanzania sehemu zote tunaongea kiswahili,kwa hivyo hajakosea watu wamemkandia wee lakini kajitahidi.Kama America wao lugha yao ni hiyo hiyo moja. Atleast kanumba anaongea lugha 3,kisukuma kiswahili na kingereza.Ukimsikia mfaransa anavyoongea kingereza unaweza ukacheka. kwani na yeye ana lugha yake vilevile,kingereza sio lugha yake ya kwanza.

  11. Comment by neema on September 10th, 2009 5:33 am

    kwa kweli amejitahidi sana watu acheni majungu,mtakieni mema na kumpa moyomwenzeni,kiingereza ni lugha ya kigeni.manaosemaKanumba kachemsha niwaulize mnajua lughangapi?

    ms

  12. Comment by Riziki Romwald on September 10th, 2009 5:58 am

    Ingawa namtetea Kanumba ila wakati mwingine lazima ajifunze suala la impression hasa kwenye kadamnasi.Ile ilikuwa sio shooting zake za uswahilini.

    Kama alijihandaa kutoa zawadi,basi angetafuta labda piece mojakali ya art,au kinyago kizuri au kitu kingine cha jadi.Hiyo ingeleta impression kwani angeattach message babu kubwa kwa vitu hivyo naa kuchota credit kibao.

    Sasa mwenzetu kakurupuka na shati.Mbaya zaidi shati ambaloalishalivaa tena kwenye kadamnasi ile na watu wote tulimuona,sijui kama alilifua.Cha kutia aibu zaidi shati lenyewe la kibazazi.

    Zoezi lake lilikosa maana kabisa na kuleta maana ya uchafu,kutokuwa na busara na uzumbukeni usio na maana.Basi angewacheki mabinti wale ndani ya Batiki wametulia tuli na makonfidence.Inabidi siku nyingine mtu wa kutuwakilisha awe exposed au afundishwe namna ya kubehave ili asitutiae aibu ya mwaka.

  13. Comment by FRED on September 10th, 2009 7:35 am

    ENGLISH IS OUR SECOND LANGUAGE FOR GODS SAKE!! AND AM NOT SURPRISED IS MR.KANUMBA FAILED TO EXPRESS HIMSELF LAKINI AT LEAST AMETHUBUTU HATA KUONGEA HIYO BROKEN ENGLISH..THAT IS THE WAY OF LEARNING..IF U WANT TO KNOW HOW TO SWIM..JUST JUMP INTO THE WATER!!!UKIZAMA BAHATI MBAYA OTHERWISE BIG UP KANUMBA…WALA USIVUNJIKE MOYO WATANZANIA WENGI LUGHA HIYO NI TATIZO…

  14. Comment by joan on September 10th, 2009 8:43 am

    ningependa sana kujua,kabinet nzima iliyo kaa chini na kuamua kumpeleka kanumba,na walimpeleka kwa kigezo cha kuabisha taifa,au tujulikane tulivyo,imeniuma alipokuwa akiulizwa maswali na bba hakuna swali hata moja aliloulizwa akasikia mara moja,akaelewa nakujibu,mengi akiulizwa anaomba warudie marazaidi ya mara mbili ndoafikiri nini cha kujibu,muda mwingi alikuwa anajiangalia alivyovaa!anachekacheka tu!smtym sio kichekesho anacheka kwa ushindi,inauma sana,aibu kwa Taifa

  15. Comment by joan on September 10th, 2009 8:57 am

    kaenda kuuza sura,imeniuma ila,sijui hizo nguo alinunuliwa,au alununua yeye wakati wa kwenda!aliniudhi anajiangalia kujibu hajibu vzr jamaniiiiiiiii,ila umesuuza kidogo nawe wamekutambua,nasi tumekujua vzr maana ulikuwa unatudanganyadanya,kiingeleza cha maigizo,tumejua we ni ukiongea kiingeleza na wenyewe halimashauri ya kichwa haifanyi kazi,ila hongera kwa kufika bigbrother

  16. Comment by joan on September 10th, 2009 9:16 am

    halafu hebu tujiulize kanumba aling’ang’ania kwenda,maana isije ikawa aling’ang’ania akawashinda majaj verygood kanumba

  17. Comment by mashoo on September 10th, 2009 9:30 am

    mimi sioni tatizo, yeye ameongea alichoweza,watanzania hicho ndio kiingereza chetu, hata ukienda universties zetu utakuta professor wetu wanaongea hivyo hivyo. tusiwe na wivu wa ajabu ajabu. hii sio lugha yetu ya kwanza. Tumpongeze tumpe moyo nafikiri iko siku tutafika. Watanzania tubadilike katika kukosoa mambo ya msingi, tupeane moyo, leo watani wetu(wakenya) wapo maeneo mengi kwa vile hawakatishani tamaa, sisi tumebaki tunakosoana hata kwa mambo ambayo tungeweza kurekebisha. Tunaogopa hata jumuia kwa vile tunahisi watatupita. HONGERA KANUMBA UMEJITAHIDI KWA ULIVYOWEZA, MIMI NIMEONA UMEFANYA VIZURI, LUGHA KWANGU NI MUHIMU LAKINI HANIFANYI NIMSHUSHE MTU HADHI YAKE KAMA UJUMBE ULIFIKA.

  18. Comment by Paskazia on September 10th, 2009 9:51 am

    Bwana eeeeeeeeeh, MIE NAONA huyu jamaa katutia aibu tupu. Kwani yeye hakujua uwezo wake wa kuongea kiingereza? si angekataa na akatafutwa mwingine wa kuwakilisha! hapa bwana tunaongelea kuwakilisha nchi jamani. huwezi ukawakilisha nchi mahali ambapo lugha inayotumika ni ya kimataifa inayoongelewa vyema na wote waloimo ndani ya kinyang’anyiro na wale wanaotazama. Jamani haya hayakuwa mashindano ya urembo ambayo waweza sema lugha yoyote na ukapewa mkarimani. Hapana hapa kanumba alienda ili yeye atoe comments zake na kujieleza kiasi fulani so alitakiwa awe fluent na siyo kama alivyokuwa, NI AIBU. ushauri wa bure, siku nyingine usiyakamie maji usoyaweza kuyaoga.
    Na hao walomchagua nao ni vimeo.

  19. Comment by Michael Jackson on September 10th, 2009 10:41 am

    Watanzania lazima tufike mahali tuache ushamba na ulimbukeni. Wachina wapo hapa nchini kwetu tena wanafanya biashara za kuuza mayeboyebo, hawajui kiingereza, na tunawasiliana nao vizuri tu na wala hawaoni aibu.

    Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, kuna madaktari Wajapan, wengine kutoka Misiri, baadhi wanatoka Russia, wengine wanatoka Uingereza. Mimi ni daktari Mtanzania, huwa tunakaa pamoja kujadili mambo ya taaluma yetu, tena kwa kuzungumza kiingereza kwa kadri mtu akijuavyo na tunaelewana, wala hatuchekani eti fulani anabofoa lugha. Kwangu mimi, kiingereza ni kama lugha nyingine yoyote ile. Mimi nafahamu sana kifaransa, lakini kiingereza changu ni cha kuombea maji. Mimi nafahamu sana Kiswahili, lakini Kisukuma sikijui, sasa nikienda usukumani nikijaribu kuomba maji kwa lugha hiyo halafu nikibofoa ndio nichekwe au kuonekana kioja? Hebu acheni hizo, Kanumba uko juu, usikate tamaa. Kutokujua kiingereza ni sawa na mimi ninayejua Kiswahili lakini sifahamu Kimakonde. Hata hivyo inapowezekana, ni vizuri kujua lugha mbalimbali hususani zile za kimataifa kiingereza miongoni mwazo. Lakini kama hujui usijisikie mnyonge. Wajapan hawajuo Kiingereza lakini ni matajiri wakutupa.

    aurevoir

  20. Comment by marknigga salamba on September 10th, 2009 12:04 pm

    mwanangu kuwa nikutume,wataka kuwa mungu,kuwa,wataka kuwa jesus kuwa,wataka kupiga gita,kuwa,wataka kupeleka ngalawa kuwa,wataka kufuga kuku kuwa,wataka kuwa chochote ukitachako kuwa,HUU NI UHURU WA MTU KUWA MTU.wataka kukijuwa kizungu kimkundukundu,kifaransa,kiarabu,kifipa,kindengeleko,kimasai,basi chochote,uwe utakapo,na una uhru maana,una uhai,ukifa huwi chochote,chakula cha wadudu kaburini,UMEIPATA HIO?MARKINIGGA AUSTRALIA

  21. Comment by bi kizee on September 10th, 2009 12:19 pm

    Wote mnaomtetea Kanumba kama hamjaona hizo conversations za Kanumba kati yake na big brother mkae kimya, it was a big embarassment, aibu tupu. Mtu ameulizwa kwanini hali akasema “I don’t eat because I’m closing” I am islamic! huo mchemsho wa aina gani, pia inasikitisha sana kuwa watu ambao ni influencial katika jamii yetu kama MICHUZI kwenye blog yake anadiriki kumrembea Kanumba na kusema eti kaonewa, akaweka hiyo exclusive interview akaweka kwenye blog yake kumsafishia kanumba image yake, huu ni upuuzi wa aina gani. Let’s call a spade a spade, jamaa alikuwa hoi kabisa kwenye big brother eti sasa kwakuwa kaongea vizuri mnaona hakuchemsha, please! Yale alioongea kule Big brother ndio yanayo matter, yale ndio yalikuwa aired na kila mtu ameyaona, siyo hizo interview anazofanya sasa bongo. Ndiyo haya mambo kila siku wasanii wetu wanaambiwa wanapuuzia sasa angalieni ameenda international kututia aibu tu, it’s high time kasumba ya kusema eti kila mtu anaekosoa ana wivu badala ya kuchukua zile criticism kama njia ya kujifunza hawataki. Sijaona hata sehemu moja kwenye blog ya michuzi kuwa kanumba katukanwa, out of 60 comments 4 ndio zilimtetea je hao wote wana wivu? tuache utamaduni wa wa kusema eti kiingereza sio lugha yetu, TZ we still need this language to exhale in different aspects, kwani kwenye Big brother wanaongea lugha gani kama sio kiingereza, amechemsha ila sio mwisho wa dunia bado ana nafasi ya kujiendeleza zaidi. Nimesikitishwa kuwa watu kama waandishi wa habari nao wako mstari wa mbele wa kusema eti comments zilizotolewa kwa kanumba ni wivu inasikitisha sana. Pia waandaaji hao waliomchagua Kanumba kwenda kule nao walaumiwe, they could have done better than that, shida yetu TZ ila kasumba ya majina makubwa bado inatuandama. Kanumba achukue hizi critics kama challenge ya yeye kama celebrity hayo ndio matunda yanayokuja na usuper star, pili yeye na Ray waache kulia lia na kuomba eti serikali ianze kubania maoni, nimeiona hiyo kwa michuzi and couldn’t believe my eyes.

  22. Comment by Mswahili on September 10th, 2009 12:23 pm

    Hivi nini alichokosea hapo, kwahizo clip mbili hapo hebu niambieni alichokosea katika kiingereza. Au ndio tunadumisha utanzania wetu na sifa zetu za kuchukiana!

    Kwa jinsi alivyoongea hakuna issue yoyote ya kumkosoa, kaongea vizuri tu.

    Ni kweli ili uwe fluent unahitaji mazoezi ya lazima au ya kulazimishwa (mazingira) lakini ili ueleweke kwa wengine unahitaji kusoma tu hiyo lugha.

    KWa kifupi anaeleweka akiongea kiingereza means anajua. Kwahayo mengine yeye sio linguist.

  23. Comment by Mage on September 10th, 2009 12:36 pm

    Wewe aurevoir na wengine hapo juu mmenishangaza sana na commets zenu, kuna fani lazima ujue lugha ya kiingereza upende usipende, acheni ujinga wa kusema eti Tanzania kiingereza ni second language kwa hiyo turidhike ridhike tu, wasanii ni kama vioo na wawakilishi wa nchi na nadhani eventually kina kanumba wana matarajio ya kufika mbali kama hollywood na itawabidi lazima lazima waijue hiyo lugha, eti raisi wa Egypt hajui kiingereza kwa hiyo Kanumba nae akae tu, hivi mko serious au mnatania, role ya kanumba huwezi kuilinganisha na role ya raisi wa Egypt, au wafanyabiashara maarufu korea na china, they don’t need English, they already have their own successes, ila wakitaka kuwakilishwa kimataifa wanatafuta wanaojua hiyo lugha ndio waende. Kina Antonio Barnderas wa hollywood wakipata roles za movies wanabadilisha accents zao kwa mazoezi haswa maana wana accents nzito za kwao, kina Salma Hayek etc wote wanapata coaches wa kuwabadilishia accents otherwise watakosa kazi nyie mnasema eti Kanumba haitaji kujua kiingereza, akasome hiyo lugha itamsaidia sana na msimtie ujinga mwenzenu,

  24. Comment by aisha on September 10th, 2009 12:52 pm

    jamani kama ajui si aambiwe ukweli kwani yeye anajua movie za kiswahili basi ..na kujua ubishoo ata mda wa kujisomea ata shule ya jioni ana sasa katutia aibu tu ..

  25. Comment by cute on September 10th, 2009 2:54 pm

    acheni upumbavu watanzania ndo maana hatuendelei English is our second language na mtu anonge kadri anavyoweza huo ni wivu. baada ya kukaa chini na kuwaza jinsi ya kujenga nchi mnakaa kuongea upambavu anyway from my point of view Mr Kanumba umejitaidi sana na umewakilisha nchi vizuri Mungu akubaliki na akuongoze kwenye sanaa yako. wenye wivu na mjinyonge all the best Mr Kanumba.

  26. Comment by Ab on September 10th, 2009 4:06 pm

    Mr kanumba wewe sasa ni Super Star, usikubali hata siku moja mtu akakuvunjia hadhi yako for any reasons. Watu kama hawa inabidi uwachukulie hatua za kisheria siyo kusema NAMWACHIA MUNGU(watu wenye msemo kama huo wa ‘namwachia mungu’ huwa ni wachawi,mtu kama wewe uchawi siyo hadhi yako, Mr Kanumba wewe ni CELEBRITY, celebrities use LAWS NOT JUJUs)… unamwachia mungu kitu gani ndugu yangu, siku hizi mungu yupo busy sana hana muda wa kudili na mambo kama hayo, kinachotakiwa KUFANYA ni kufuatilia kwa makini vyombo vilivyohusika na kushusha hadhi yako,TAFUTA WAKILI (acha ubahiri wa kutaka kwenda kumaliza kwa mganga maana kwa mganga ni cheaper kuliko Wakili), Mpe ukweli halisi then yeye ndo atakwambia kama kuna kesi ya kufungua ili ulipwe kwa kudhalilishwa au la!(kwani inawezekana ikawa ni feeling zako tu)
    Wewe unaweza dhani kwamba hili ni suala dogo lakini kutokana na kazi yako ya USANII hili siyo suala dogo hata siku moja. Sasa hivi UPOJUU kwenye FILM INDUSTRIES hivyo vyombo vya habari husika vinajaribu kukuporomosha sasa wewe unaposema unamwachia mungu maanake ni kwamba unamruhusu adui yako akuporomoshe!!!!!!!
    Unajua Mr Kanumba hali ya uchumi nymbani siyo nzuri lakini ingekuwa ULAYA kama Uingereza ungekuwa ushapigiwa simu na Mawakili kibao ambao wangekuwa tayari kushughulikia kesi yako UNDER NO WIN NO FEE(Huwalipi mpaka ushinde kesi) Lakini kwa bongo yetu ya sasa inabidi Ujitutumue umuwekee mtu bastola ya kichwa(umpeleke mahakamani).FAIDA utakayopata ni kwamba: KESI ITATANGAZWA KARIBU NA VYOMBO VYA HABARI VYOTE IN WHICH UMAARUFU WAKO UTAONGEZEKA MARA DUFU NA VILEVILE WALUGA WENGINE WOTE AMBAO WANAFIKIRIA KUFANYA KITENDO KAMA HICHO KWAKO AU KWA MSANII MWINGINE YEYOTE UTAWAOGOPESHA(which is good for bness)
    Ongea na wasanii wenzio kama kina Ray na wengineo Pitisheni mchango kidogo mpate pesa za kumlipa lawyer kama mfuku wako utakuwa mdogo.
    MNATAKA SERIKALI IWASAIDIE WASANII WAKATI WENYEWE HAMJISAIDII??!!! siyo rahisi, inabidi muonyeshe mfano, mlinde HESHIMA YA MSANII ambayo kwa sasa haipo.
    mungu ibariki Tanzania
    Mungu mbariki mdau no;1 (i.e Mr Michuzi)
    Thanx.

  27. Comment by Ab on September 10th, 2009 4:31 pm

    Wabantu bwana mnataka jamaa aongee vipi? kama mwingereza? au mmarekani? au Mnigeria? kama wangetaka mtu anaeongea English as the 1st language wangewaalika macelebrity wa kiingereza au kimarekani!!!1
    Mr Kanumba katuwakilisha Wabongo, accent ya kibongo(which is good kwani hata Mfaransa angekupa accent ya France so as Mjerumani) watu wote ndani ya nyumba wamemuelewa wamempenda,maswali yote kayaelewa na kayajibu, sasa mlitaka afanye nini??? mbona mnatoa maoni kama mandondocha??????!!! eti katutia aibu , katutia aibu gani??????
    KWANINI MNATAKA MBONGO AONGEE KAMA MMAREKANI AU MWINGEREZA??? I DONT ANDASTANDI YOU PEOPLE. BANTUUUU MNA NINI? MKORONI ANAATHIRI HADI VIZAZI VYENU, TAABU KWELIKWELI.
    MDAU.

  28. Comment by MTABUTWA on September 10th, 2009 4:39 pm

    nINGEKUWA WEWE NISINGETOA SHATI YA PINC KWA MSHKAJI. KWANI NCHI NYINGINE KAMA UK WANACHUKULIA PINC NI KITU CHA KIKE NA MASHOGA.
    LAKINI USIKONDE SIYO BIG DEAL SAAAANA. OTHERWISE UPO JUU KAMA UNA JUJU NAONA HOUSE YOTE IMEKUPENDA.
    STAY ON TOP.
    B.

  29. Comment by tina on September 10th, 2009 7:31 pm

    KANUMBA NDUGU YANGU,MIMI NAPENDA KUKUTIA MOYO WEWE ENDELEA KUFANYA TU MAZOEZI YAKUONGEA ILIMRADI WEWE UMEDAI KUWA UMEONGEA KINGEREZA KIZURI TU, SASA WATU WASIKUBABAISHE WEWE SIUNAJIAMINI, SASA NAENDA NYUMBANI SHINYANGA BATIZUKUTULA MOYO MW’YIGULYA GULYA NA HANGI ULUWITANWA HANU HANGI KUJUWAKILISHA JAGA DUHU MPAKA UKUMANILA MULUNGU AKUKWAMBILIJA SAWA OMW’ISE HIGIKO LULU! MZEE WA BBC NAOMBA KAMA UNA EMAIL YA HUYU BWANA MTUMIE HUU UJUMBE WA KUMTIA MOYO.

  30. Comment by rich USA on September 10th, 2009 8:18 pm

    please kiingeleza cha kuongea ni simple kujifunza kuliko cha kuandika nenda kajifunze next time usituaibishe na huo ni mwanzo utaitwa sehemu kibao na utalekodiwa sana brother na kushauli hii rugha niya muhimu sana kujifunza kuiongea usiwasikilize wanosema ni lugha ya pili kwani wanataka huabike tena

  31. Comment by Linguist on September 11th, 2009 12:47 am

    Huyo Fala anayejiita Michael Jackson hapo juu anashangaza sana anapo compare English, Kishwahili na Kisukuma au Kimakonde.

    Kwa taarifa yako English, Kishwahili hizo ni LUGHA (languages) na Kisukuma, Kimakonde hivyo ni vilugha/lahaja Vernaculars.

    Huwezi kulinganisha vitu viwili tofauti. Kama hamjui mambo ulizeni.

    Mtake msitake Kanumba kachemsha na katutia aibu.

  32. Comment by Tiny banks on September 11th, 2009 1:12 am

    Sio inshu baaaaaab,bado umefunika mbaaaaya.Sioni cha ajabu saana pale,by the way ni kama entertainment flani hivi.

  33. Comment by KIbichwa on September 11th, 2009 1:21 am

    Oh!!! Jamani ndio kajitahidi lakini jamani duhh inabidi ajifunze jinsi ya kujieleza kwasababu anOngea kiswanglish!!! pia ajifunze akam akiwa anaongea (who,where, what and when) Sio (come!)inaonesha wazi hajui au hakutayarishwa what he was supposed to do pale.
    Maskini weee..naye akubali kuwa hajui sio nataka kuonewa huruma kuwa ameonewa….huo ndo utamu wa superstar sio wa bongo…..

  34. Comment by Yamungu Kaizari Kanyika on September 11th, 2009 1:34 am

    Naungana na masanja mkandamizaji kwamba Kiingereza kwa watanzania walio wengi ni wito.Kanumba jitahidi ipo siku utakimudu sawasawa na hao wanao kucheka watabaki wanashangaa.

  35. Comment by Robert on September 11th, 2009 1:38 am

    Kanumba amefanya alilofanya, sasa wanaoona kaaibisha waende wao basi, mbona hatuna simile

  36. Comment by komba Muhili on September 11th, 2009 1:54 am

    Hapo sioni cha kulaumu mimi ningeshauri angeongea kishwahili tu mbona wachina na hata wafaransa wengi hawajui kingereza kwanza hiyo sio lugha yetu waandaaji wangeweka japo mkalimani wa kutafsiri lugha kwani angeongea kiswahili angeweza kuonga mambo mazuri zaidi kwa yeye tu hata kwa watanzania kwa ujumla pia tungetanga lugha yetu ya kiswahili.Mimi bado nampongeza Kanumba.watu wengi wanaimani mtu akijua kingereza basi kasoma ile ni ile lugha tu kama lugha nyingine Kanumba usikate tamaa wanakuonea wivu wao wamekosa bahati hiyo wengine hawajavuka hata mpaka wa Tanzania.

  37. Comment by ommykiss on September 11th, 2009 2:00 am

    mimi hapa ndio nashindwa kuwaelewa watanzania, kwa sababu haya malumbano sijui hassa ni kwa sababu ya nini,kwenda kwa kanumba huko Big Brother imekua balaa kwake
    ,mimi nilitegea watanzania watampa moyo kwa kupata kwake mualiko wa kushiriki katika makaribisho yale ukizingatia ni watu wachache ambao wamepata nafasi ile.Jambo jengine ambalo mimi watanzania siwaelewi ni kua eti hazungumzi english fasaha, “aibu iwe kwenu wataznania” sijawahi kuona nchi ya ajabu duniani kama Tanzania, mimi kama watu wangelimsakama Kanumba kwa kutozungumza kiswahili fasaha basi ningewaelewalakini English Aaaaaaaaaa! kwatika nchi zilizoendelea duniani kutojua English sio jambo la aibu itakua Afrika? kwa mfano tuchukulie bara ulaya, hakuna hata nchi moja ambayo wanzungumza english zaidi ya UK na na nchi zilizobaki zote kiola mmoja anazungumza lugha yake na tena wanazithamini lugha zao, sio jambo geni kwa nchi hizi kama unakwenda moja ya ofisi zao ukakuta hakuna hata mtu mmoja anaejua kuzungumza English na kuna baadhi ya wakati kama na wewe huji lugha zao unaweza ukasumbuka tena sana,nchi kama ufarasa usije ukapotea ufaransa na ukawa hujui kifaransa ukataka kuuliza watu kwa hio English yako hutompata hata mtu mmoja atakae kusikiliza, na nchi nyingi za ulaya mfano ni kama huo, sasa mimi nwashangaa sana watanzania kwa kuona kila pahali pana mijadala kuhusu kanumba eti ameitia aibu nchi, mimi nawaomba watanzania wawache upumbavu,kuna marais wa nchi tena kubw sijawahi hata siku moja kuwasikia wanazungumza English, ni wao na lugha zao tu, na kama wakizungumza basi balaa tupu,na pia kuna wanaosema kama rangi ya pink kwa baadhi ya nchi ni ya wanawake na mshoga, sasa kama ni rangi ya kike ni kwao wao sio tanzania,kuna baadhi ya nchi za kiarabu ukivaa kanzu na kisha suruali refu ndani ikitokeza kwa chini ni vazi la mashoga mbona huko nyumbani watu wanavaa na haijawa aibu? acheni ujinga huo, msitake kujitwika mila za taifa jengine kujifanya na nyinyi ni zenu. kama tanzania hakuna kawaida ya kua pink ni rangi ya kike basi mwacheni mtu avae pink na afanye atakavo,mimi ningewaomba watanzani wabadilike, lakini kama itakua mambo yenyewe ndio haya basi hayo maendeleo yanayotafutwa hayata patikana hata siku moja,mimi nina shaka na watu kwa njia moja au nyengine, nahisi wanakua na wivu wa husda au roho ya kwa nini, wanaona kwa nini kila ktu kanumba?
    Hollywood, england, na sasa afrika ya kusini basi choyo tayari kimeanza.
    Mwisho naomba kama kuna mtu ana namba ya simu ya Kanumba anipatie tafadhali kwani nataka nimpe pongezi binafsi kwa bidii aloionesha, naomba nitumieni kwa hio e-mail yangu.
    Ahsanteni sana

  38. Comment by Kiki De on September 11th, 2009 2:01 am

    Kimsingi kiingereza kwa tulio wengi ni lugha yetu ya tatu kama sio ya pili, kuna kikabila, then kiswahili halafu ndo kinafuata kiingereza, ili uweze kuzungumza kiingereza unachukua neno la kikabila, unalitafsiri kiswahili halafu ndo unatafuta kiingereza chake, ukweli ni kazi ngumu hivyo hatuna haja ya kumzodao Kanumba. Changamoto kwa hao wanaojiita Celebrities, fanyeni mfanyavyo mjifunze lugha mbali mbali ili muweze kucope na mazingira ya hadhi zenu.

  39. Comment by judith on September 11th, 2009 2:02 am

    Wewe Ab hapo juu usimpotoshe mwenzio, eti awachukulie hatua waliomzushia are serious! kwa hiyo kanumba kazushiwa, hizo clips hapo juu sizo, kila mtu anazibania, alichemsha mchemsho wa ndizi na utumbo eti akatafute wakili, huo ndio unaitwa uhuru wa media kama ulikuwa hujui, kuna mengi yatasemwa juu yake kwa hiyo yeye kazi yake itakuwa kutafuta lawyer na kuwafungulia mashtaka,as far as I know Kanumba hana kesi yoyote hapo, the can’t speak English period, ndio najibu swali lenu lugha hii ni muhimu kwa wasanii especially kama anaenda kutuwakilisha kimataifa, issue hapa sio accent issue ni kwamba hata basic questions alizokuwa anaulizwa ameshindwa kujibu, ni kujikanyaga tu na kujifanya hajasikia swali vizuri, hizo ndio clips za kuangalia sio mnamtetea tu wakati hamjaziona. Mtu anaulizwa eti “what is you level of education” anasema “I pupiled at Shinyanga secondary school” swali anaulizwa anajibu majibu tofauti ina maana alikuwa haelewi, haya maneno ya kawaida tu kama strategy hajui anasema eti hilo ni neno complex(gumu), mambo ya “I closed I’m islamic”, halafu mnamtetea ujinga, badala ya kumshauri mwenzenu aende akachukue kozi walau aweze kuupdate hicho kidogo alichonacho mnasema eti watu wanamuonea wivu kwa kipi alichonacho?? mwisho kwenye hiyo interview yake na Michuzi ndio ameonyesha watu kabisa yeye ni mtu wa namna gani, hivi walikuwa hawajui kuwa celebrity utakumbana na mambo kama haya, angejichekea zake akatoa na utani kidogo walau tungemuona wa maana, sasa kaenda kulia huko kwa michuzi eti namwachia mungu, he needs to grow up and take this as a wakeup call, hiyo fani sio mzaha kama alivyodhania, watu sio wajinga kumcriticise kanumba, halafu mnamshauri eti akatafute lawyer kwa kosa lipi, that is the job of media, they blow things out of propotios to sell the news too bad kina kanumba ndio target sasa ndio mjifunze. Tabloids zimejaa story macelebrity wakubwa hollywood na wanalala usiku wewe hii issue unataka kulia, hii ni aibu.

  40. Comment by Kisa on September 11th, 2009 2:13 am

    Huyo anaemshauri Kanumba eti akatafute lawyer ili awashtaki waandishi wa habari kwa kumchafulia hadhi yake ndio amefulia tena na Jik, awafungulie mashtaka kwa kosa gani haswa, hili na liwe fundisho kwa wasanii wengine wa kupenda kufanya mambo bora liende, na huyo mpambe wako ray ndio kabisaaa mchapiaji mkubwa, niliangalia hiyo speech yenu eti wanataka kupeleka walaka kwa raisi aanze kubania uandishi wa habari kama hizi, raisi has better things to do, mchemshe nyie mkamsumbue mzee wa watu, kwenye blog zao wamejiandika eti ray the great na kanumba the great maneno makubwa kumbe hamna kitu. Sasa muache kujipaka poda kama mashangazi muende shule, fanyeni research mjue mambo, huu ulikuwa ni mwanzo tu na bado.

  41. Comment by Kiyungi Fundikira on September 11th, 2009 2:14 am

    He!!! unless kuna clip ambazo zijaziona au na mimi pia maimuna lakini kosa bado sijaliona, and i have to admit i jumped on the bandwagon even before knowing what really took place that night, silly me, du watu wana zengwe jamani or was he supposed to put a fake accent to sound more eloquent, like many do apparently? he is not a cabinet member or an intellectual of some sort for starters, the atmossphere was casual and relaxed, for sure, what else did people expect, come on now!!

  42. Comment by Loliwichi on September 11th, 2009 2:21 am

    Mimi sijamuona wakati anazungumza lakini kama alisema i am not eating because i have closed na i am islamic mmh hiyo ni kali nadhani ateweza kujipanga vizuri na kuona nini bora cha kufanya katika mialiko ya baadae

  43. Comment by mdau Zebedayo on September 11th, 2009 2:23 am

    Kanumba ushauri wangu ni wa bure, hii lugha ni ya muhimu bro, acha masihala bwana, usiwasikilize wanaosema ni lugha ya pili TZ wanakuharibia fani hao, ni juzi tu imepitishwa kuwa shule zetu za msingi sasa zitaanza kujifunza lugha ya kiingereza kama lugha ya kutumika sasa unafikiri wao ni wajinga kufikia uamuzi huo, acha hao wapiga matarumbeta ambao wao ni mazobe hawajui hii lugha wanataka na wewe uzame kama wao, chukua ushauri wa watu, kilio hiki kilikuwa ni cha watanzania wote, sijawahi kuona waTZ wameguswa na suala kama hili lako hivyo ujue wanakutakia mema hata kama kwenye masikio yako utaona ni mabaya, ndio usupastaa huo bro ulikuwa hujui? ni kweli ulichemsha labda hao wanoko wakizitoa hizo clips ndio watu wataelewa jazba za watu. Na nyie Multichoice tabia ya kuangalia majina makubwa muache, kwani celebrity alikuwa ni kanumba peke yake? mlichemsha mno, siku nyingine tangazisheni watu wenye upeo wajitokeze wakatuwakilishe sio kupasiana wenyewe kwa siri siri angalieni sasa, halafu mmejifungia mwenzenu anapigwa madongo peke yake.

  44. Comment by mdau India on September 11th, 2009 2:26 am

    Kanumba ushauri wangu ni wa bure, hii lugha ni ya muhimu bro, acha masihala bwana,tuliona yale mahojiano tena wala sio hayo hapo juu, tumenasa kwa satelite mzee kwa hiyo usiwasikilize wanaosema ni lugha ya pili TZ wanakuharibia fani hao, ni juzi tu imepitishwa kuwa shule zetu za msingi sasa zitaanza kujifunza lugha ya kiingereza kama lugha ya kutumika sasa unafikiri wao ni wajinga kufikia uamuzi huo, acha hao wapiga matarumbeta ambao wao ni mazobe hawajui hii lugha wanataka na wewe uzame kama wao, chukua ushauri wa watu, kilio hiki kilikuwa ni cha watanzania wote, sijawahi kuona waTZ wameguswa na suala kama hili lako hivyo ujue wanakutakia mema hata kama kwenye masikio yako utaona ni mabaya, ndio usupastaa huo bro ulikuwa hujui? ni kweli ulichemsha labda hao wanoko wakizitoa hizo clips ndio watu wataelewa jazba za watu. Na nyie Multichoice tabia ya kuangalia majina makubwa muache, kwani celebrity alikuwa ni kanumba peke yake? mlichemsha mno, siku nyingine tangazisheni watu wenye upeo wajitokeze wakatuwakilishe sio kupasiana wenyewe kwa siri siri angalieni sasa, halafu mmejifungia mwenzenu anapigwa madongo peke yake.

  45. Comment by Peter on September 11th, 2009 2:27 am

    Unajua Watz tuna tabia ya kupenda kuchekana na hata kujicheka wenyewe pale tunapoboronga. Hiyo ndiyo national character yetu. Mimi naiangalia sana BBA. Hivi Kanumba ana tofauti gani na yule mshiriki wa kutoka Msumbiji? Mbona uelewa wao wa English unafanana? Tofauti yao ni kuwa yule wa Msumbiji anajiamini sana na anaongea tena grammar mbovu. Sina uhakika kama kule kwao na wao wanamcheka. Kanumba alichoonyesha ni lack of confidence kuongea hiyo lugha.

    Kumzomea siyo sahihi. Mimi ningekuwa yeye ningeongeza bidii ya kujielimisha. Umri wake unamruhusu. Halafu akiimaster hiyo lugha arudi tena kwa kuwa ni msanii aigize michezo ya ya English.

  46. Comment by patrick ipyana on September 11th, 2009 2:39 am

    kanumba kaza buti wanaokusakama hata kiswahili kinawagonga,angalia huyu anaye jiita Rich USA(jina linaonyesha alivyo)hata kuandika nakushauri kashindwa anaandika na kushauli!anapotaka kukuambia kwani wanataka uaibike anaandika huaibike,huyu tumsemeje?umejitahidi lakini bado spoken english ni muhimu ifanyie kazi,
    big up brother

  47. Comment by Mony Jerry - DSM on September 11th, 2009 2:39 am

    Kanumba mimi sioni hata ulichokikosea tatizo la wa TZ tunapenda sana kutukuza lugha za watu ingekuwa mimi wewe mtu akiniuliza kiingereza ningemjibu kiswahili. Wachina, Wafaransa, Waarabu, Wasomali wakija hapa TZ au hata katika matamasha tunayoyaona nchi za nje mfano: Mamiss world wanashindwa kuongea Kiingereza wanaongea lugha zao sembuse wewe ulazimishwe kuongea kiingereza?

    Watanzania wakumbuke kuwa hiyo siyo lugha yako. Pia sio wooote wametoka katika shule za kidhungu tangu primary. Wakumbuke hapa TZ kuna maskini na matajiri na asilimia kubwa wanaoelewa English fasaha ni watoto wa matajiri yaani waliokua wakiongea kiingereza.

    Mtu aliyemaliza shule za kawaida, hata akaenda chuo kikuu hapa Tanzania pia wakati mwingine hawezi kuongea kiingereza fasaha. Hivyo wasikusakama saana. Upo sahihi kabisa.

    Tatizo la Watanzania Hatuna ushirikiano, tuna wivu, hatupendi mwenzetu aendelee. Kama mtu anajiona yeye bora kwanini asingechaguliwa yeye kwenda ukachaguliwa wewe?

    Usihofu midomo yao wewe shika yako ukisonga mbele waache wakiongea.

  48. Comment by kipepeo on September 11th, 2009 2:57 am

    ata mumtetee vipi huyo kanumba ni full maimunaaaaaaaaaaaaaaa!

  49. Comment by luhende on September 11th, 2009 3:06 am

    mambo ya kizamani hayo!
    wee unaepondea unajua kiingereza?

    mambo ya kipumbavu tu kupondea mtu, who is perfect at a foreign language?
    af wote wanaochonga ndio hao hao wasiojua, unafikiri anaekijua anao muda wa kupoteza kusema sema ya watu!
    mi mmeniboa sana mnaoropoka ovyo ovyo!

    Kanumba keep it gangster hommie!!!

  50. Comment by Mangala on September 11th, 2009 3:20 am

    We Bi.Kizee unamkosoa kanumba wakati wewe mwenyewe unachemsha baada ya kuandika excell unaandika exhale Tatizo watanzania tumekalia kuangalia makosa tu.Mimi nampongeza Kanumba amejitahidi kwa kiasi chake ukizingatia hali halisi ya mazingira aliyokulia isipokuwa ajitahidi kuijiendeleza zaidi asibweteke ana aache ubishoo wa kijinga.

  51. Comment by keegan on September 11th, 2009 3:24 am

    MSITETEE UJINGA, AJIFUNZE LUGHA. Sasa alikwenda kutuwakilisha au kutia haibu? Tumezoea ushindi toka big brother na celebrities waonyeshe kwamba hatubahatishi.

  52. Comment by Muddy Nice on September 11th, 2009 3:30 am

    HI ALL,
    AISEE NIMEKUWA NIKIUFUATILIA HUU MJADALA KWA MUDA MREFU ILA KUNA TATIZO NIMELIONA HAPA.WATU WANASHINDWA KUJUA KWAMBA KANUMBA HAKUCHAGULIWA KUIWAKIRISHA TANZANIA KTK BIG BROTHER, MUWAKIRISHI WA TANZANIA KTK BIG BROTHER YEYE ATAKUWA FIT SANA KWENYE LUGHA KWANI NI MOJA YA KIGEZO KINACHOANGALIWA SANA, KANUMBA YEYE ALICHAGULIWA KUINGIA TU KAMA MMOJA WA MASUPER STAR WA AFRICA ILI KUWA SUPRISE WASHIRIKI WALIONGIA NDANI YA NYUMBA NA ALITAKIWA KUWEPO NDANI YA NYUMBA KWA MUDA WA MASAA 12 TU NA SI VINGINEVYO, HIVYO HATA KAMA ANGEKUWA ANAONGEA KIINGEREZA KAMA OBAMA ANGETOLEWA TU BAADA YA MASAA 12 KWANI YEYE SIO MSHIRIKI WA BIG BROTHER.
    SASA TUJE KWENYE LUGHA YA KIINGEREZA, UNAJUA KANUMBA YEYE ALIINGIA PALE KWAKUWA NI SUPER STAR KATI YA MASUPER STAR BORA AFRICA, SASA SUHALI LINAKUJA HIVI, JE ILI MTU UWE SUPER STAR BORA TENA KTK NCHI ZA KIAFRICA NI LAZIMA UWE UNAJUA KIINGEREZA?, JIBU LINAKUWA RAHISI KABISA, SUPER STAR SIO LAZIMA AJUE KIINGEREZA, KAMA WEWE NI MFUATILIAJI MZURI WA MAMBO KIPINDI CHA KUMTAFUTA MISS UNIVERSE WASHIRIKI WALIOFIKA TOP FIVE NI WACHACHE SANA WALIKUWA WANAJUA KIINGEREZA NA AKATOKEA MMOJA WAO AKASHINDA TENA KWA KUMTUMIA MKALIMANI. MIMI NAONA KIINGEREZA SIO ISSUE TENA KWA MTU KAMA KANUMBA KAJITAHIDI HASWA, ILI MRADI ALIKUWA ANAELEWEKA ANAONGEA NINI, MBONA WAZUNGU WAKIJA KWETU HUWA WANAOONGEA KISWAHILI KIBOVU NA HAKUNA ANAYEWATUKANA AU KUWAKASHIFU SASA HUWA TUNAJICHEKESHA CHEKESHA NA KUWASAIDIA TUKITEGEMEA KUFAIDIKA NAO.JAMANI WASWAHILI EMBU WACHENI HIZO ROHO ZENU ZA KWANINI, NYINYI MBONA MAMBO YOTE MAZURI MNAYATAKA YAWE YENU TU???, DAH WABONGO BARAA KABISA, YAANI OVYO MBAYA. MI NADHANI HATA ALIVYOFANIKIWA HASHEEN THABIT YAKO MAPUMBAVU YANAUMIA ROHO, NYIE HAMJUI WANAPOFANIKIWA WATU WETU WENGI WANAKUWA WANASAIDIA NCHI, UWEZI JUWA WANAWEZA JENGA VITEGA UCHUMI NA WATOTO WENU AU NDUGU ZENU WAKAJA PATA AJIRA?, YAANI KUTOKANA NA AKILI ZENU FUPI MNATA WOTE TUWE MASKINI ILI TUWE SAWA. WACHENI UPUMBAVU JAMANI.
    KANUMBA MIMI NI FAN WAKO, USIKATE TAMAA, KWAKWELI NIMEHUZUNIKA SANA BAADA YA KUKUSIKIA UKIHOJIWA NA BROTHER MICHUZI KWENYE BLOG YAKE, YAANI HATA SURA YAKO IMEBADIRIKA, INAONYESHA UMEHUZUNIKA SANA, POLE SANA MKUU, ACHANA NA WAPUMBAVU HAWA KWANI HAWA WANATAKA WAO TU NDIO WAWE JUU. KANUMBA MI MWENYEWE NINA MASTERS YA IT LAKINI SIKUWA MZURI WA KUONGEA ENGLISH MPAKA BAADA YA KUKAA NJE YA NCHI KIDOGO, KWANI NILIPOKUWA TANZANIA ILIKUWA UJANJA UJANJA TU, UKU BONGO WATU WANAJUA KIINGEREZA CHA KUANDIKA NA SIO KUONGEA NA HATA WAKIONGEA HUWA NA CHA MANATI TU NA SIO CHA KU FLOW.
    BIG UP KANUMBA

  53. Comment by Pili on September 11th, 2009 3:32 am

    Elimu haina mwisho na wote tumepitia huko huko ‘mangumla class’. Ningemshauri Kanumba being a celebrity kwa kweli afanye awezalo hata atafute mwalimu wake binafsi wa kumfundisha lugha ili awe fluent na sio kuwa fluent tu hata anapoulizwa maswali asiwe pia ayaelewe asijifanye kama vile anatatizo la masikio. Kusema kweli ni aibu na ndio maana nchi zingine za jirani wanakuja kuchukua kazi zetu bongo kwa ajili ya kusema wabongo hatujui lugha. Mtu mmoja kama Kanumba aliyeonekana ulimwengu mzima ame-generalize watanzania wote. Tuache kumfagilia kwani hatujengi bali tunabomoa, nadhani atafutiwe mshauri wa kumsaidia ili aweze kujiendeleza kielimu asi-relax tu na kiwango cha elimu / ufahamu alicho nacho. Kuhusu shati la pinki kusema kweli hata hao designers wake wamemshauri vibaya kwa kweli na ndio maana unaona walikuwa wanaliongelea sana shati lake kule mjengoni.

  54. Comment by EPE on September 11th, 2009 3:41 am

    haya ndio matokeo ya kubadili mitaala ya elimu kila siku.Watanzania hatujui kesho ya watoto wetu kielimu hata cc baba na mama zao tupo gizani.so ni wajibu wetu kila mmoja kujifunza na kuacha kubeza vitu kwa minajili ya kudhalilishana ila ni kwa kujengana.Kanumba hongera ila usiangalie sana hayo magazeti na watu kwani wengi wao hufanya hivyo kwa maslahi yao binafsitu.Hakuna mtanzania wa kawaida anayejua kiingerza fasaha kama hakupita seminari au english mediam sasa je ni wangapi wenye uwezo huo? na kama hatuna na tunajua cha kuombea maji ndio tusishiriki popote? je hatuoni kama tunajenga tabaka la wenye uwezo ambao hujua ngeli na sie walalahoi? Jamani jamani watanzania tuamke wakati ni huu wa kila mmoja kujiona anahitajika kutekeleza wajibu wake pale alipo tutapunguza vihiyo.
    Nwakilisha.

  55. Comment by epe on September 11th, 2009 3:46 am

    haya ndio matokeo ya kubadili mitaala ya elimu kila siku.Watanzania hatujui kesho ya watoto wetu kielimu hata cc baba na mama zao tupo gizani.so ni wajibu wetu kila mmoja kujifunza na kuacha kubeza vitu kwa minajili ya kudhalilishana ila ni kwa kujengana.Kanumba hongera ila usiangalie sana hayo magazeti na watu kwani wengi wao hufanya hivyo kwa maslahi yao binafsitu.Hakuna mtanzania wa kawaida anayejua kiingerza fasaha kama hakupita seminari au english mediam sasa je ni wangapi wenye uwezo huo? na kama hatuna na tunajua cha kuombea maji ndio tusishiriki popote? je hatuoni kama tunajenga tabaka la wenye uwezo ambao hujua ngeli na sie walalahoi? Jamani jamani watanzania tuamke wakati ni huu wa kila mmoja kujiona anahitajika kutekeleza wajibu wake pale alipo tutapunguza vihiyo.
    Nawakilisha.

  56. Comment by MwaJ on September 11th, 2009 3:48 am

    Hela unazopata Kanumba zinakutosha kujiendeleza ili ukifika na wewe mbele za watu uwe na confidence ya kujieleza. Niliangalia tukio zima lakini kusema kweli Kanumba was a kind of not confidently kumbe aliijua siri yake hata wenzake wakijitambulisha kwake alikuwa anawaomba warudie rudie hiyo ni aibu. Kwanza ukajifunze kuongea vizuri kiinglishi bila kugota gota and public speaking na kujenga confidence la kuongea mbele za watu pia. Nadhani umezoea zile camera za kurekodi movies zako lakini pale BBA hukunivutia kabisa. Ukishakuwa super star kama wewe lazima uwe na mshauri, meneja na pia designer wa kukushauri nini cha kuvaa na wakati gani sio pinki shirt. Kwa kifupi bado kijana ana mapungufu mengi tu yanayohitaji kufanyiwa kazi.

  57. Comment by mamjato semjato on September 11th, 2009 3:51 am

    Duuuuuuu, Pole sana mdogo wangu kanumba, najua ulizoea kumeza maneno ya kingereza kwa ajili ya kurekodi video zako, ila pale hapakua pa kumeza maneno maana ulikua haujui swali gani utaulizwa, sasa ungekariri vp? du matokeo yake ukakanumbalaizi! ila nisikulaumu, matokeo ya shule zetu za saint sio kayumba bali saint kanumba, ila munolisa alikutetea sana poa mpe shavu kwenye filamu zako, au sio?

  58. Comment by Abraham on September 11th, 2009 4:00 am

    wivu haufai. naona huyo anayeseme Kanumba hajui kingereza mbona hakuchaguliwa yeye sasa.hao ndo banadamu bwana. dah me nashindwa hata niseme nini! but big up sana Kanumba

  59. Comment by Mamuya on September 11th, 2009 4:02 am

    Kanumba kaka maneno ya watu yasikukatishe tamaa ndo wabongo tulivyo lol songa mbele…kwani yeye sio wa kulaumiwa mfumo mzima wa elimu yetu ndo unasababisha yote hayo walimu wanaofundisha wenyewe hawajua kingereza mwanafunzi atajuaje..jaman tukue kimawazo lol

  60. Comment by dogo on September 11th, 2009 4:07 am

    MIMI naona issue ya kanumba katika different light, tatizo la jamaa ni ufahamu mdogo(narrow minded) sio lugha. Ufahamu wake ni finyu ndio maana alikuwa anashangaa almost anything. I honestly think we should let people air their concerns and the dude should take critics positiely, it can be a springboard to excel should he go back to english course as it has overwhelm suggested.

    I predict a new vocabulary in bongo…
    wewe kanumba/maimuna—–the guy/woman who cant speak or understand english

  61. Comment by Prosper on September 11th, 2009 4:08 am

    Kwangu lililo kubwa ni kwa mbongo mwenzetu kupata nafasi ya kutuwakilisha bba. Jamani kuna watu maarufu wangapi Africa na wameachwa!! Kanumba alichaguliwa kwa sababu ya profile yake na si uwezo wake wa kuongea kiingereza. Kwa hili lazima tumpe pongezi mwenzetu.
    Kwa hili la lugha, pamoja na hatua nzuri aliyofikia Kanumba, bado anahitaji kujifunza zaidi mambo mbalimbali ya msingi likiwemo hili la kiingereza. Jamani sote tunajua hawa wasanii wetu wamejikuta tu wamo kwenye fani, mambo mengi bado hawajajifunza. Hata hapo walipofikia ni kwa sababu hao ndio waliopo, hakuna wengine. Ni lazima sasa wachukue hatua ya kubadilika. Waache umaarufu pembeni, wajifunze mambo ya msingi yatakayoboresha kazi zao. Ukiangalia hata hizi filamu zetu bado ni za kiwango cha chini na wasanii wetu hawataki kabisa kujifunza na kubadilika.
    Tuache yote, kiingereza jamani ni muhimu. Kama ungependa siku moja kufanikiwa katika chochote unachofanya sasa basi ni lazima uwekeze katika kujua kiingereza. Watanzania wote tunajielewa si wazuri sana katika lugha hii, na hii ni kutokana na namna shule zetu zinavyoichukulia lugha ya kiingereza, lakini hii haimaanishi kwamba tuendelee kuzubaa. Tutaenda hivi hadi lini? Tunakosa kujiamini tukikutana na watu wa mataifa mengine kwa sababu tu ya kushindwa kuwasiliana vizuri kwa kiingereza.
    Wengi wamesema kiingereza ni lugha yetu ya pili, lakini mi naona kiingereza ni lugha ya pili tukiwa hapa nyumbani, lakini tukitoka nje, kiingereza ni lugha namba moja, ndio lugha yetu ya kuwasiliana na watu wasio wabongo hivyo ni lazima tulielewe hili na tujitahidi kujifunza kwa bidii zote ili tujiamini zaidi. Tusisubiri serikali maana yenyewe inasisita kuamua kuipa kipaumbele lugha hii. Tuchukue hatua sisi wenyewe kwani maisha ni yetu sisi.
    Tukiendelea kuzubaa na kujidangaya, wakati na matukio kama haya ya Kanumba yatatuumbua. Tubadilike.

  62. Comment by Dennis Makundi on September 11th, 2009 4:08 am

    I thing according to the level of English language to my country Tanzania,i can say that Kanumba amejitahidi yuko na idea nzuri but he dont have self confidence.repetition of words can make some one feel like you don’t have point but to him is not like that.He has a problem of finding words in English that can help him to tell what he want to say.And this is the biggest problems for many people of Tanzania and not only him.Finally we need to support him and give some credit just a little bit for what he tried hard to do.

  63. Comment by Tz on September 11th, 2009 4:09 am

    Hongera Kanumba tena kaza uzi.Mama hubeba ujauzito miezi tisa

    kwanza,huzaliwa,hukaa,hutambaa,husimama then hutembea.Hazaliwitu na kutembea.
    Is like you.

    Songa mbele utatembea vizuri zaidi.
    NAKUPA BIG UP AND BE BLESSED!

  64. Comment by ukerewe - north on September 11th, 2009 4:11 am

    KANUMBA KWANZA NAKUPA PONGEZI NYINGI, KWA KUTUWAKILISHA. UKWELI NI KWAMBA HAKUNA AMBACHO UMEKOSEA LUGHA ULIYOTUMIA NI SAHIHI KABISA KAMA NI MAKOSA BASI NI KIDOGO MNO NA MAANA KWAMBA ULICHOWEZA KUZUNGUMZA NA KUKIFISHA KWENYE KADAMNASI KIMEPOKELEWA NA KUELEWEKA HILO NI LENGO LA UJUMBE ULIOTAKA UELEWEKE KA WENGINE NDANI YA JUMBA LA BB. SANAA YAKO AWALI ULIPOKUWA UNAINZA HAIKUELENGA WATU WANAOTUMIA LUGHA NYINGINE ZAIDI YA KISWAHILI, LAKINI KUTOKANA NA KUKUA KWA SANAA YAKO BASI NI DHAHIRI KWAMBA UTAKUWA NA MIPANGO YA KUIPANUA NA KUWEZA KUELEWEKA KATIKA LUGHA NYINGINE ZAIDI HASA YA KIINGEREZA AMBAYO WENGI NJE YA TANZANIA UZUNGUMZA, HIVYO BADILI KIDOGO MWENENDO WA SANAA YAKO NA UITANGAZE NJE YA MIPAKA YA NCHI YETU. PALE BB UMEKWENDA KAMA CELEBRITY WATU ULIOWAKUTA PALE WATAPENDA KUONA KAZI ZAKO, WATAFURAHI LAKINI WATAKWAMA KUELEWA KILICHOMO HIVYO TAYARI UMEANZA SAFARI YA NJE WATAYARISHIE WATU WA NJE VIONJO VYA SANAA YAKO NA HAKIKA WASIOKUTAKIA MEMA BASI UTAWAFUNGA MIDOMO YAO. ” nakutakia safari njema ya sanaa” Ukerewe – North.

  65. Comment by KHAMISI SHABANI(SHEBY) on September 11th, 2009 4:19 am

    mi simlaumu kanumba eti kwa kushindwa kuongea english iliyonyooka,kwani hii lugha bwana ni tatizo kwa % kubwa ya watanzania,mi naona kanumba kajitahidi kiasi chake,ambaye anamlaum angeenda yeye halafu tungeona,cha msingi ni serikali yetu kuweka kipaombele ktk hii lugha kwa sababu inatumika sehemu nyingi duniani.

  66. Comment by JICHO LA TATU on September 11th, 2009 4:30 am

    Kama ningekuwa Kanumba ningeongea Kiswahili halafu wao wakatafuta mkarimani kama sio kuendelea na kiingereza hicho ambacho wengi wamedai kibovu. Kanumba gonga ngeri mwanangu vivyo hivyo kwani hata hao ambao wanadaiwa kuwa eti wanajua hiyo lugha kama wakenya, waganda, wachina na wengine kibao wanaongea kiingereza kibovu ile mbaya lakini hakuna anayemind wala nini achilia mbali hao wazungu ambao wanazungumza kiswahili kibovu lakini tunawaelewa na kisha wanakuja kusimama vizuri, Keep it Up, lugha sio issue muhimu,ujumbe.

  67. Comment by Haji muttakyahwa on September 11th, 2009 4:34 am

    kweli Rich USA umenena,mchizi anatakiwa akajifunze ki english,lakini na wewe kwani hukusoma kabisa kaswahili?mbona ujumbe wako umeuandika kwa kutumia maneno yanayofanana na kiswahili mfano badala ya uaibike umeandika huabike,badala ya rekodiwa umeandika lekodiwa,badala ya kushauri umeandika kushauli,badala ya kiingereza umeandika kiingeleza.wewe na kanumba ngoma droo,wote rudini class,wewe ukajifunze kuandika yeye kuongea.

  68. Comment by dudu on September 11th, 2009 4:45 am

    mi nawashangaa sana wabongo wanaoshobokea kingereza,kwani we muingereza?sio lazima kujua kingereza..na sijaskia tatizo lolote la kingereza kutoka kwa kanumba!we will always be poor n remain stupid becoz we praise foreign cultures and customs and degrade ours..its stupid!

  69. Comment by BABAJEFFRY on September 11th, 2009 4:46 am

    Binafsi sina tatizo na kiingereza cha Kanumba nilichosikia katika flips 2 hizo alizo tupatia mr michuzi. Ila naomba watanzania waelewe kujua kiingereza si uelewa wa mambo kwani kuna vitu viwili vinachanganya hapa kutoelewa maswali ambayo binafsi sishuhuda na kutoongea kiingereza yaani fluent english. Mimi najua kiingereza nipo kwa nchi za watu hadi sasa lakini siwezi kuongea fluent wanayoseama, naongea taratibu na kwa kueleweka. hata kiswahili changu si fluent lakini neleweka sana na inanisaidia kuwasiliana. Tambua kwamba lugha ni kwa ajili ya mawasiliano kama unaweza kuwasiliana na mtu na akakuelewa basi wewe ni mjuzi wa lugha hiyo. Hivyo basi kanumba nampa BIG UP.
    ANGALIZO NA MAONI YANGU. Lazima tujue ili uweze kujibu swali kwa ufasaha ni muhimu kuwa na ufahamu wa maswala mtambuka bila kujali wewe ni msanii au upo katika kada gani, watanzania tupende kusoma majarida, vitabu na mambo mengine ili tuwe na ufahamu tunapofika katika kutaniko la kimataifa kama BBA na mengineyo. Kanumba kaka hii iwe ni changamoto ya kujiendeleza na kumbuka mkubwa huwa hakosei anapitiwa hivyo una nafasi ya kufanya vizuri kipindi kijacho.
    BABA JEFFRY

  70. Comment by Sidanganyiki! on September 11th, 2009 4:49 am

    Hebu fanya hisani kama unayo clip ya diary room ili tusikie kama kweli Steven Kanumba alisema “I don’t eat because I am closing, I am Islamic” maana hii inaweza kusaidia ama kuwasuta wanaomnanga au kuwatetea wanaomnanga Kanumba.

  71. Comment by susan on September 11th, 2009 4:50 am

    jamani watanzania tumeharibiwa na nyerere,wenzetu wasouth au wazimbabwe wameanza kusoma na kuongea kingerezatoka chekechea sisi watanzania tunakazania vitabu vya ngoswe.keep it up kanumba,anayecheka yeye hata hapo big brother hafikiri kupaona.

  72. Comment by Comments by J. B on September 11th, 2009 4:56 am

    Ama kweli sisi wa TZ tunamatatizo sana, ndo maana huwa tunaogopa hata kuingia kwenye East Africa Community tukiulizwa eti wezetu wametuzidi kingereza, tusiwe wapumbavu wa kiasi kikubwa namna hii, kingereza ni lugha ya watu tu kama kimakonde tu, wewe unaejiita AB ungekuwa jirani ningekupiga hata makofi, ninavokuona wewe unaweza kuwa ni form four tena failure, kwani mtu alieelimika hawezi kuchukulia lugha ya kingereza kama ndo kila kitu katika maisha, how many chines and Japanes they cant even great in tha your rabish language you’re woshpping for lakini ni mabilionea na duniani inawaogopa, do u know UN secretary does he knows english well???, kama lugha ingekuwa ndo uwezo au akili basi Mr. Binn angekuwa kiongozi wa UN, kwanza we kabila gani mshamba namna hiyo ndo nyinyi huwa mnakaa kwenye mabasi mnaongea vi broken english vyenu muonekane mmesoma mbele za abilia wezenu.
    Mimi sisemi kama Kanumba hajakosea lakini ninachichukia ni pale mnapo fanya English kama uhai. kuna yule mzee wa kenya aliyefariki mwenye miaka 86 alikuwa anajua sana kuomgea hiyo lugha lakini aliona si chochote lugha swala ni kwenda shule, na akaaza darasa la kwanza, na nyinyi wasengewasenge mnaoongeaga vingereza vyenu vya da! u know dat!( you know that!) mkifatiliwa sana academic zenu zinakuwaga za kisenge sana pass zenu huwa zinakuwa ni division IV, yaani hapo ndo mmefaulu sana, na ndo kazi zenu kwenye jamii hakuna mnalojua zaidi ya kingereza na kuvaa hereni na ushoga wenu.
    Siyo siri mnatutia hasira sana na pia mnatutia aibu sana, dunia haituelewi mmbwa nyie. kama hujui wewe AB, Jack Chan unayemjua hata wewe chakubimbi hiyo lugha unayoishobokea hawezi kabisa kuongea Msenge wewe!! angalia ana mafanikio gani??
    Watanzania hata siku moja hatujui kutazama mazuriri huwa tuna concetrate sana kwenye mabaya ndo maana huwa hatuendelei mtu kichwani kwetu kumejaa uchafu kwani mazuri hatuhangaiki nayo.

  73. Comment by Liz on September 11th, 2009 4:58 am

    English? not really….kuonge kiswahili kisichonyooka ni kuitia aibu TZ…English is for the English and Swahili is us…we have been brain-washed kwamba kujua english ndo ujanja…. wa-Japan, wa-German, na hata wa-China wameendelea na hawajui hiyo English, wla hawana mpango wa kujua…Kanumba can decide to be multi-lingual…but most importantly should be proud to be Tanzanian by speaking Swahili wakitaka watafute mkalimani!!!

  74. Comment by Sophia & Linda NIMIBIA EMBASSY on September 11th, 2009 5:06 am

    KWA MTANZANIA YEYOTE MWENYE MZALEMDO NI LAZIMA AUKUBALI UKWELI KWAMBA KIINGEREZA SIO LUGHA YA TAIFA LETU,MBONA WAZUNGU WENGINE HAWAJUI KIINGEREZA NA HAMWACHEKI? KANUMBA NI MTU MUHIMU LAZIMA TUKUBALI UKWELI AMEIWAKILISHA TANZANIA VIZURI ACHANI FITNA NA CHUKI ZISIZO NA MSINGI,SIO WOTE WANAO MJAJI WANAWEZA KUSIMAMA MBELE ZA WATU NA KUTEMA NGELI, BIG UP KANUMBA ACHANA NA WATU WASIOPENDA MAENDELEO,UNATISHA KAKA

  75. Comment by Sophia & Linda NAMIBIA EMBASSY on September 11th, 2009 5:19 am

    KWA MTANZANIA YEYOTE MWENYE UZALENDO NI LAZIMA AUKUBALI UKWELI KWAMBA KIINGEREZA SIO LUGHA YA TAIFA LETU,MBONA WAZUNGU WENGINE HAWAJUI KIINGEREZA NA HAMWACHEKI? KANUMBA NI MTU MUHIMU LAZIMA TUKUBALI UKWELI AMEIWAKILISHA TANZANIA VIZURI ACHENI FITNA NA CHUKI ZISIZO NA MSINGI,SIO WOTE WANAO MJAJI WANAWEZA KUSIMAMA MBELE ZA WATU NA KUTEMA NGELI, BIG UP KANUMBA ACHANA NA WATU WASIOPENDA MAENDELEO,UNATISHA KAKA

  76. Comment by Mama Barbra on September 11th, 2009 5:20 am

    nadhani wanaomshambualia ni chuki binafsi ndo zinawasumbua, kwani muhimu sana ni kuelewa na kuelewana, mfano mdogo ni huyo anyejiita rich USA, unaandika kiswahili kibovu kabisa kwenye r unaweka l, nakwenye u unaweka h, hivyo ni vijimambo vidogo tu, KAZA BUTI KANUMBA, UPO JUU NA TUNASHUKURU KWA KUTUWAKILISHA.

  77. Comment by chimuz on September 11th, 2009 5:22 am

    jamani naombeni mnipe mistari kidogo aliyochapia, ili nami nione kwa kiasi gan katuangusha au anahitaji big up!

  78. Comment by Mickey Jones on September 11th, 2009 5:25 am

    “KANUMBA WE ARE PROUD OF YOU”

    Haukuwepo pale katika mashindano ya lugha au shule ya kujifunza lugha umekwenda pale kutuwakilisha watanzania katika fani ambayo vijana wengi wanapenda kuwa na kipaji kama chako.
    Wanaojaribu kukuharibia juhudi unazozifanya kwa manufaa ya kizazi kipya hawatofanikiwa usipoteze muda wako kuwalalamikia itakuwa
    unawapa nafasi ya ushindi wa yale maovu wanayoyafanya kwako.

    …LIFE GOES ON ONLY SKY IS YOUR LIMIT::::

    DENMARK

  79. Comment by sulaboy on September 11th, 2009 6:03 am

    mwenye asili ya icho kingereza nani?acheni raho za fitna,kwani kaongea kichaga,roho za korosho acheni,bob kanu hongera sana mzee,zidi zaidi kukaza buti,limewakaa inabaki liwanyonge.

  80. Comment by baby on September 11th, 2009 6:06 am

    kanumba umejitaidi mwaya,watakalia hivyo hivyo majungu,mwenzetu umeshafika bigbrother,kama hela umeshavuta sasa nini tena?achana nao wanachuki binafsi tu,big up brooooo

  81. Comment by Fridegarda on September 11th, 2009 6:21 am

    Jamani eeh!watanzania mbona hatubadiliki?Yaani mtu kutojua kuongea vizuri kiingereza mnaona ni ishu?mbona wenzetu wakiongea vibaya lugha yetu hatuonekani kushtushwa,wala kuwakandia that is not our first language.?Lakin mtanzania mwenzetu tuna mpiga vita,embu badilika!Big up Kanumba achan nao hao,kaza buti taratibu ndio mwendo.
    Wengine mnacomment tu,lakini ukweli wengi wenu hamjui kitu!

  82. Comment by Stella Njovu on September 11th, 2009 6:34 am

    Hey hey c’mon i wnder how p’po are jman…Instead of Supporting olwz ku-crush tena familia moja(Tanzania)mwenzetu….wagen watatuonaje…n do u thnk Mtanzania akiingia pale viwerz of th world wataelewaje…c’monnnnn…Big up Kanumba.

  83. Comment by MDAU on September 11th, 2009 6:40 am

    JAMANI KANUMBA YUPO JUU HUO NI MDA WAKE WA KUJIFUNZA NA KUJUA KINGEREZA SIO LUGHA YETU
    WOTE TUNAJIFUNZA NA KUELEWA HATA HAO TUNAZANI TWAJUA TULIJIFUNZA U CAN UNDERSTAND U GUYS HAKUNA MTU HAPA DUNIA CAN SPEEK KINGEREZA KIZURI ISIPOKUWA WATU WANAOTKA KWENYE ROYAL FAMILY THAT MEANS QEENS FAMILY THEY ARE SPEEKING RP MEANS RECEIVED PRONOUNCIATION, NATAKA NIWAMBIE NDUGU ZANGU HAIWEZEKANI TUKAE TUNAMKOSOA KANUMBA FOR THAT MATTERS LETS CONSTRATATE NA ISSUE ZINGINE ZAKUJENGA TAIFA NEXT TIME KANUMBA UKIPATA NAFASI PLZ ONGEA KISWAHILI ILI UWAPE UTAMU WA LUGHA YAKO MAMA
    KINDLY REGARDS
    MDAU

  84. Comment by Mimy on September 11th, 2009 6:45 am

    Jamani Mimi nawashangaa sana watanzania, kwani sisi hapa nchini mtaala wetu tunafundishwa nini kuanzia nursery school. Tunafundishwa KISWAHILI kuanzia nursery mpaka darasa la saba sasa unategemea nini. Haitoshi ukirudi kwenye mazingira ya nyumbani ni KISWAHILI, kila mahali ni KISWAHILI sasa hapo MNAMUHUKUMU Kanumba KISA NINI? Mimi nianachoona Kanumba hajatia aibu ila nyie mnaommsema ndio mnatia aibu. Msikimbilie tu kwenye end product ambu angalieni nini kilichosababisha haya yote? Na kwa nini na tufanye nini ili turekebishe, ndio maana watanzania tunaambiwa HATUPENDANI kwa ajili ya ulimbukeni wetu. Badala MUMPE MOYO na kumshauri eti munamponda. Mbona mataifa kama Germany, Netherland, France, Italy, China, Japan hayongei kiingereza kabisa na wanakuambia kabisa hawaitaji kuongea kiingereza kwa sababu sio lazima kwao. Hapa nilipo nipo na Mtaliano ni mwaka wa nne huu yupo TZ, anaongea kiswahili kizuri kuliko hata kiingereza, na anasema kiingereza sio lazima kwake kukijua. Sasa Kanumba ndio wakuchekwa WACHEKENI HAO WANAOMCHEKA. Tujaribu kurekebisha na sio kuponda.

  85. Comment by PK on September 11th, 2009 6:48 am

    Kanumba umejitahidi sana tena sana kila mtu na lugha yake. unajua ukishakuwa mtu maarufu lazima ukubali kufuatiliwa na watu sana hasa mtu maarufu kama wewe usijali ww jali kazi yako.

  86. Comment by Pius Iringa on September 11th, 2009 7:12 am

    Mimi sijaona alichochemka Kanumba, Kingereza siyo usanii, watu wajifunze kutofautisha usanii na lugha. Kanumba ni msanii tu hivyo si lazima akajua lugha kama sisi tunavyotaka. Kwanza mimi nilipenda aoongee Kiswahili ili wasiojua Kiswahili wajifunze au watafute Mkalimani. Pia watanzania tusiwe wanafiki (Samahani kwa kutumia hili neno. Nasema hivi kwa sababu watu wengi wanapenda filamu za Kinigeria na hakuna ubishi kuwa Wanageria ni wabovu wakubwa wa Kingereza lakini ndio wanovuma kwa kuuza filamu nyingi, tena sisi wenyewe watanzania ndio wa kwanza kwa kuwashabikia na kuwasifu kwa kila namna, je tatizo lao la kingereza huwa hatulioni? Mimi nasisitiza tuache unafiki na wivu usiokuwa na maana. Tupeane support ili nasi tutambulike Kimataifa. Je ni nani leo asiyetumia vifaa vya Kichina? Jibu litakuwa ni wachache sana. Mbona wao wanatoa manual zao kwa kichina na bado tunanunua licha ya kuwa hatuelewi lugha yao?
    Nashauri tusimsakame Kanumba wakati mambo mengine tunayafumbia macho. Nampa hongera Kanumba kwa ujasiri wake na ninamuomba asivunjike moyo.

  87. Comment by sober on September 11th, 2009 7:23 am

    kanumba,aaah umejitahidi mzazi…sio mbaya sana….

  88. Comment by fiddo on September 11th, 2009 7:31 am

    inasikitisha sana kuona mtanzania anamkatisha tamaa mtanzania mwenzie,kwanza kabla ya yote ngoja nijitambulishe kwenu,mimi ni profesa wa lugha, naongea lugha tisa ki ufasaha kabisa,lugha yangu mama ni kiswahili,then naongea arabic english french,denish swidesh,kidachi,na vilugha vilugha vingine so mambo ya lugha nayafahamu sana tena nina elimu nayo, so my points is..jamani kanumba lugha yake mama ni kiswahili ambayo ndio lugha ya taifa ya watanzania so kama angechapia kwa kiswahili hapo kweli ingebidi tumkosoe,ila alihojiwa kwa english na mtu aliyekua akimuhoji accent yake kama umegundua sio accent ya kawaida ima ameishi nchi ambazo lugha yao mama ni enlish so kumuelewa kidogo inakua ngumu kama huna mazoea ya kusikiliza lugha ya kiingereza, mimi kwa sasa nipo england huku hio english ndio kwao, hata mtoto wa miaka miwili anaongea english,sasa angalia maajabu haya ninayo kuja nayo!!! huku england kuna watu kutoka mataifa mbali mbali ila nikupe mfano (sir alex furguson kocha wa manchester united) yeye ametokea scotland na scotland lugha yao ni english ila watu wanaotoka maeneo ya london, birmingham,milton keynes,wanakua hawamuelewi anapo ongea tena hao watu ni waingereza na lugha yao mama ni english na fargason anaongea english,jee hapo vipi mtawacheka waingereza sababu hawamuelewi fugason? unaona maajabu hayo jibu linakua kuna kitu kinaitwa accent yaani lafudhi huwezi kuielewa mpaka upate muda wa kukaa pamoja kwa muda ndio mtapata kusikilizana ki ufasaha,huku kuna watu wametoka naigeria na zimbabwe wao luhga yao mama ni enlish ila waingereza wanakua hawawaelewi wanaijeria na wazimba wanapo zumgumza sababu ya accent yao,, so tafadhalini wabongo msiwe wajinga kwa kumcheka kanumba lugha ni kama nyimbo utakapo kaa sehemu watu wanapoongea enlish utaelewa sana na utazungumza ki ufasaha,,mgekua na akili timamu ingebidi mshukuru kua watanzania tuna ligha yetu ya kujivunia yaani kishwahili,hao mnaowaona wameendelea kwa kuongea english huku england wanachekwa sababu mtu unakua mweusi na umetoka africa then huna lgha yako ya asili unaongea english na english ni lugha ya waingereza sasa inakua maajabu jamaniiiii

  89. Comment by asha on September 11th, 2009 7:31 am

    hi wote mafalaa kweli kwani amekuaibisha kwa kitu gani, alivua nguo athalani? kenge ninyi nyote pumbavu zenu, kiingereza sio lugha yetu we mwenyewe unaesema kakuaibisha haukijui unashoboka tu, una sera weye big up kanumba

  90. Comment by MDAU on September 11th, 2009 7:36 am

    WEWE JOAN ACHA IZO HATA WEWE KINGEREZA HUJUI KABISA
    TUKIKUWEKEA SENTESI UFANYE ANALYTICAL CONCEPT UTAINGIA CHAKA
    BAADHI YETU HUWA TUNAONGEA SENTESI AMBAZO HUWEZI KUJUA SUBJECT NI IPI,VERB NI IPI,OBJECT NI IPI,COMPLEMENT NI IPI, ADJECTIVE NI IPI HILO NDO LINAFANYA MTU AJUE KINGEREZA NDUGU ZANGU ACHENI KABISA KUJIFANYA MWAJUA KABISA,
    NA HILO NDO KANUMBA NAE AMEJIKUTA AKILIFANYA WALA HAJAKOSEA ILA KUPANGA SENTENSO NDO UMEKUWA MTIHANI KWAKE
    NATAKA KUMPONGEZA
    HAWEZI KAIBISHA TAIFA ANGEKOSEA KISWAHILI SAWA LAKINI KIZUNGU HAKUNA KITU NA WALA HAIUMI KAMA WENGI MNAVYOSEMA
    KINDLY REGARDS
    MDAU

  91. Comment by MTU MZIMA DAWA on September 11th, 2009 7:43 am

    wekeni clip za mwanzo ndio watu waseme ukweli alikuaje sio kuweka hizi za mwisho ambazo mnataka kumsafisha,kama jiwe ni jiwe tu ata iweje.Niko s.africa na nilishuhudia live kwa tv alichokua anaongea,kwanini mtu akiambiwa ukweli anaukwepa??kanumba inabidi ukubali tu na sio kulialia kama mtoto mdogo wa kike,vipi wewe??????SHULE MUHIMU,MUENDE MKAJIENDELEZE SIO KUUZA SURA TU

  92. Comment by shambalangumi on September 11th, 2009 8:18 am

    MSIMSUMBUE KANUMBA KWANI HATA WAJAPANI NA WAJERUMANI WANAKOBOA KIINGLISH. NYIE MWAKIJUA?MBONA MNASHINDA MNASONA UWAZI, RISASI NA SIYO EBBONY

  93. Comment by hidaya on September 11th, 2009 8:18 am

    Huo wote ni vivu tu,hao wanaojua kiingereza mbona hawakwenda au mbona hawakuchaguliwa ina mana hawakuonekana na big brother? alionenekana ni Kanumba mwacheni mwezenu na bahati yake kazi buti kaka usisikize ya Watanzania wachache wenye vivu wa maendeleo yako wewe ni star tu wakisema wakinuna we uko juu tu.

  94. Comment by sophy on September 11th, 2009 8:37 am

    i think we should learn through mistake.

  95. Comment by lisa on September 11th, 2009 8:42 am

    JAMANI WABONGO ACHENI ROHO ZA KWANINI,TENA ROHO ZA KIMASKINI KWANI KWELI WATANZANIA KUMSIFIA MTU MPAKA AWE AMESHINDA LABDA NDIO WATAMSIFU KIDOGO NA HAPO HAPO HAWATAACHA KUMTOA KASORO, KANUMBA NA KUPA BIG UP KAZA BUT TUU USISIKILIZE MANENO YA WATU KWANI MAITI YENYE IKO KWENYE JENEZA INASEMWA ITAKUWA WEWE? ISITOSHE HAO WANAOKUSEMA MBONA HATA SIKUMOJA HATUJAWAHI KUWASIKIA ? WANAKITU GANI AMBACHO WAMEKIFANYA AU WANAMCHANGO GANI KWA TAIFA LETU? WAO KAZI YAO MAJUNGU TUU, WATAISHIA HAYO HAYO WEWE SONGA MBELE ACHANA NA MANENO YA WATU HIZO NI KELELE ZA CHURA HAZIMNYIMI TEMBO KUNYWA MAJI, KAMA KINGEREZA HAUJUI MBONA NJE UNAENDA? MBONA MAMBO YAKO SAFI? MBONA JINA LAKO LINAVUMA? ACHANA NAO WAPUUZI WAKOSA KAZI HAO

  96. Comment by Musa on September 11th, 2009 8:44 am

    Watanzaia acheni hizo kwanini hatupendi kuwapa moyo mastar wetu? alikwenda Mwisho big brother hapa tullkuwa tunamuona kiingereza chake anachoongea afadhali na kanumba tena yeye wakati mweingine alikuwa anachanganya na kiswahili mbona hamkusema? au mmeona ya kanumba tu. kazzi buti kaka achana na hao watanzania wachache wasiopenda maendeleo ya mastar wao.

  97. Comment by mie on September 11th, 2009 8:48 am

    waswahili acheni midomo. mbona wengi tupo uk zaidi ya miaka 10 lakini bado kiingereza chetu ni kibovu?

  98. Comment by Mzee wa Wales (Cardif) on September 11th, 2009 9:04 am

    Jamaa kachemsha kiaina lakini kwa washiriki na wasikilizaji ambao sio watanzania na wanajua Tanzania tunazungumza kiswahili wanaona kanumba kajitahidi sana. Hatupaswi kumshambulia sana kwa kebehi, tumpe ushauri tu na moyo wa kujiendeleza kwenye hicho kiinglish chake akiwa na mtazamo wa kuwa international zaidi. To be Tanzanian should not be an excuse for speaking baaaad english. Nahakika kanumba kuanzia sasa atakuwa amepata msukumo mkubwa. Big up Kanumba, its not so baaaaad! just do it!

    Cheers

  99. Comment by janeth on September 11th, 2009 9:06 am

    hallow kaka kanumba umejitahidi sana kwa jinsi ninavyoawajua wabongo,usikate tamaa watu wasiopenda maendeleo daima hukatisha tamaa naamini uko juu na umejaribu ,nilisikiliza maojiano yake na michuzi ktk internet umesema watu wanakwambia hujui kingereza lkn umezungumza poa kabisa kaka usife moyo kaka

  100. Comment by tinitin on September 11th, 2009 9:16 am

    If we are good thinkers, and we are looking positively on every event that touch us, we would see that this is just so good thing that has happen to our nation just to remind us that we have a very big problem on hand, 70% of literate Tanzanian have this problem of not being able to express themselves verbally in English, so its an opportunity for the nation to address this problem and solve it immediately, as Chinese Gov. did once they saw that they have a potential to rule the world’s business, they started to invest heavily in English language especially to the youth who are the workforce…. but it is not an easy task, Serikali na kila mmoja wetu akomae…tujifunze…tuanze kuongea na kujizoesha kuongea hii lugha ngeni na tutafanikiwa!!! Hatujachelewa, unaweza kujifunza lugha mpya hata kama ushakuwa mzee wa miaka sabini, na hii si mpya kwetu tunaijua, tunaiandika lakini tatizo letu hatuiongeii!!!

  101. Comment by simon m mushi on September 11th, 2009 9:28 am

    naomba ajekwangu nimpige tuition ya english ya night kanumba ajui anachafanya or aende ashikilie ngombe jike apandiwe na ngombe dume kwavile ngombe dume pia ni bigbrother? kudadaki..{mmhhchhh]

  102. Comment by Edwin Asubisye on September 11th, 2009 9:29 am

    what kind of control such language spoken by kanumba would have been?in fact what is this agenda rooted from?don’t be economical with appreciation to him after all was his selection/appointment competitive?he just made his just a dream come true.with our swahili dignity cheered in every corner of this global village. Please do not judge him from his successes, if at all no one has dared teaching him what he/she (teacher) would have branded as RP English, call it a name such as articulative,fluent,eloquent,orator,among others.

    You guys,thank you for your intelligence, i hope you would dare calling yourself creative with such infertile and non rewarding agenda.

    Note: our entitlement to opinions should not trigger divergence from individual rights and respect from others. if at all opinions are not constructive and devastating!

    Be blessed!!!

  103. Comment by rennie on September 11th, 2009 9:46 am

    jama huyu mchangaiji hapo juu anayejiita rich ndio anayetia aibu yeye ni mtanzania then cha kushangaza anashindwa kuandika kiswahili fasaha ambayo ndio lugha yake ya taifa lol! anashidwa kutofautisha r na l ,a na h, duh shame on u bro!

  104. Comment by wardah uk on September 11th, 2009 9:47 am

    big up kanumba!u v tried your best 2 represent tz in bba!n they should know that , nobody is perfect in this planet! kanumba, love ur enemies n they will be ashemed!dont care about what people say , [haterz]!kwani wao malaika?get back on track n move on man!remember! siku hazigandi! wardah al mesker uk!

  105. Comment by msukuma on September 11th, 2009 10:20 am

    Teh!Teh!Teh!Ni kweli jamaa alichemka lakini siyo kwa extend ambayo ze komedi mmetuonyesha,anyway hata hivyo nampongeza kaka yangu kwa maana wasukuma angalau tumeonekana ulimwenguni.Kanumba baba sasa tumeshajulikana naomba urudi kuchunga ng’ombe huku,maana sasa utatachafulia jina huku tuonekane washamba.Halafu kuanzia leo hizo move unazoigiza naomba uwe unazipa majina ya kiswahili au ukishindwa andika kisukuma, haileti maana kuandika kwa kiingeleza wakati kuongea ni shida kaka naona utaleta fedheha tu.Siku hizi hata huku shinyanga english course zipo,

  106. Comment by chakubanga on September 11th, 2009 10:27 am

    this is serious jamaa hafai kulaumiwa huu ndio mfano wa elimu za tz . english is not reachable countrywide na kama tutawasikiliza viongozi wetu mawaziri ,wabunge na viongozi wakuu ndo utajua uoza wetu hata broo michuzi nae english is not reachable . ufisadi no one tz.

  107. Comment by Jay on September 11th, 2009 10:56 am

    Kaka kanumba sio siri imeboa, tena umetia aibu kaka, ila Nakuomba usione haya kwenda kusoma Short course ya kingereza British Council kaka utaalikwa sehemu kibao utabaki hivyo hivyo na repeat gain zako. Nway kosa ni kurudia kosa

  108. Comment by NMasao on September 11th, 2009 10:58 am

    Mimi niliangalia big brother kwa muda wote Kanumba aliokuwa ndani. Hizi clip hapa ndio the best he did. Wangeonesha alipokuwa ndani akiongea na wenzake. Au ile walipokuwa nje usiku wakiongelea mambo ya love na yule mshkaji wa Uganda….aibu tupu.

    English alikosea tena sana tu na ninaelewa watu wanapolalamika. Akiwa kama celebrity, he should have done more. Angeenda tuition kwa kuwa sasa hivi anapata hela ajilipie asome English hata yakuongea tu. Kwa English hiyo ataenda kuigiza hollywood? Kama kijana Mtanzania I was disappointed na kijana mwenzangu kwamba amebweteka na kujisahau.

    Kwa mnaosema Kiswahili yada yada…angeongea kiswahili muda wote basi tujue moja. Kama unaongea English, ongea vizuri. Kamaunaongea Kiswahili ongea kiswahili basi tujue moja. No excuse kwa kubofoa. Akajifunze aongee vizuri. Kwani hata kwenye movie zao si tunaona wanavyobofoa?Soma subtitles uone ujinga wanaoandika.

    Ila nashukuru kwamba hawenda Ray maana ndio balaa zaidi…

  109. Comment by Bugududu Sududu - USA on September 11th, 2009 11:00 am

    Nyie wabongo mmezidi ushamba sana. Yaani mtu kuongea kiingereza ndio mnaona ameendelea au ameukata? Hii yote bado ni sumu ya utumwa na ukoloni ndio inawawasha. Mbona wazungu hawaoni ufahari wowote kuongea lugha za kiafrika? Mbona wengi tu wanaoongea kiingereza hawajulikani na wengine wako mashambani wanasota miguu peku? Ni ushamba, utumwa na wivu wa kijinga. Elimikeni kwani elimu sio kuongea kiingereza….

  110. Comment by mzinga-uk on September 11th, 2009 11:04 am

    Tusimlaumu kanumba kwa kutojua lugha,tumlaumu jk nyerere yeye ndiye kayaleta yote haya,kwa kutokuifanya lugha ya kiingereza kuwa ya kwanza na kufundishwa kutoka primary school to uni.haya ndo matunda yake,nenda malawi,zimbabwe,zambia,uganda,kenya etc,mpaka vijijini watoto kwa wakubwa wote walonga kiingereza labda tu pale mtoto hajaenda shule.kwayo tukubali tu kuwa wakati wenzetu wako hatua mia sisi bado hata moja,sijui elimu ya kanumba lakini nimeshuhudia wasomi wengi tu mwambie kuandika kama anamsukuma mlevi,mwambie aongee utasikitika ni yaleyale hata kwa walimu tuliowapa jukumu la kufundisha kiingereza.kanumba ni matunda ya elimu yetu mbovu kwa hiyo tusimcheke ila tumsikitie kwa kuwa ni victim wa hayo yote,mungu bariki tanzania.

  111. Comment by khatibu on September 11th, 2009 11:11 am

    wabongo mmesahau kazi aliyoifanaya baba wa taifa kukuza kiswahiliii, kawaida tuuuu hicho ndicho kiingereza cha kibongo. kanumba yupo juuuu hivi wabongo mtaacha majungu lini? jivunieni na mlichonacho ndio maana atuendelei………,

  112. Comment by Real on September 11th, 2009 11:11 am

    Wekeni clip ya kwenye diary room na ile ya walipopewa kazi/assignment

    Acheni kutetea upuuzi

  113. Comment by massive on September 11th, 2009 11:23 am

    Kusema la ukweli all u people who are blaming u could just go with ur blames at the ones who selected Kanumba for representing TZ but dissin Kanumba wont help a thing cause he his already there….kwani waliomchagua hawakuliona hilo?!! Kila mtu anajua kuwa yeye si mwingereza so msishangae akiongea broken….he tried his best plus all u people mmelewa all that he has been talking when answering questions or whatever…kama atatoka it wud be for any other reason but not language…they aint looking for the that!!!

  114. Comment by Luanda on September 11th, 2009 12:10 pm

    Sitaki kujua ni vigezo gani vilitumika kumpeleka our ‘selebriti’ nilichofurahi ni kuwa walioendakule ni waiigizaji wa Afrika tena wa lugha tofauti tofauti. Kanumba ni mmoja wapo tena yeye ni wa Kiswahili…Kumbe Brother unatema yai inatosha unaweza toa movie kwa kiingereza sasa. Pia kwenye haya maongezi yako kule BBA unaonekana unautajiri wa misamiati ongeza juhudi ya mazoezi tu…Kiingereza ni janga la taifa, hata wakubwa ndiyo maana hawataki kuhojiwa kwa kiinglish. Nilichopenda kingine ni kwa jamaa kupata nafasi, which means has been exposed to confidence, practice makes perfect jamani! Mimi nadhani kwa vile jamaa anafanyaserious movies so people expect a lot from him, nathubutu kusema kama pale angelikuwa Joti au Mpoki angepelekwa hadi Bungeni na ingeonekana kaongea vizuri….simply Joti is Comedian. Kaka endelea take all that ‘insults’ so to say as your challenges to weave the future!!!

  115. Comment by Elly on September 11th, 2009 12:10 pm

    Just mwacheni jaman make hata sie wenyewe tnakosea tu because we are not perfect in all we do.

  116. Comment by suzanna on September 11th, 2009 12:15 pm

    english sio sababu watu mnamwonea wivu kanumba,hampendi maendeleo yake.Mbona DAR TO LAGOs kanumba walimwakilisha?hatufiki hivyo.kanumba baba keep on going

  117. Comment by mallya on September 11th, 2009 12:23 pm

    hakika ni lazima tuwe na tabia ya kujipa moyo kwa kila jambo,mimi nina imani kuwa wale wote waliokuwa wanaangali kile kipindi walimuelewa vema kanumba,lakini ukweli ni kwamba waliomuelewa ni wale tu ambao siyo watanzania,kwani sisi tuna tabia ya kubezana,mfano pale angekuwepo mchina au mnaigeria, wala msingeshangaa,ila kwa mmbongo mwenzenu inakuwa inshu,siyo poa wa2 wangu,MIMI NAMPA BIG UP SANA MR KANUMBA,Huenda ikawa nae alikuwa ktk style ya kutaka kuwachekesha wale waliokuwa wanamsikiliza kwani tunamjua kuwa yeye ni msanii,angefanya mr Bean hayo yote msingekuwa mnayaongea.JAMANI TUBADILIKE WABONGO,wenzetu wanatucheka mno kwa tabia yetu ya kudharauliana,

  118. Comment by mallya on September 11th, 2009 12:41 pm

    mimi nina imani kuwa katika asilimia 100 ya wale waliomkebehi kanumba ukiwauliza kuwa wakuambie alipokosea kanumba ni wapi,basi watakuambia kuwa eti alisema i am closing, sasa katika hao waambie kanumba alistahili kutamka vipi kwa lugha ya kiingereza,kama hujaambulia patupu,nasema hivyo kwani nimejitahidi kufanya uchunguzi kwa siku ya tatu sasa na nimebaini kuwa ni neno gumu mno kwa walio wengi,hawalijui hata kidogo,ila wao wanajua kuzomea tu na huku wao wakiwa hawajui lolote,kama unabisha jaribu kuwapigia rafiki zako simu kama wa4 hivi waulize hilo swali kama hujapata jibu kuwa walio wengi ni bora ya huyo kanumba tena mara 100, jamani narudia tena TUBADILIKE, hakika tunachekwa mno kwa wetu ulimbukeni wa kuvunjana moyo, Ndugu yangu KANUMBA kaza buti kaka,yaliyopita si nduele,tugange yajayo,usikose raha kwa sababu ya wa2 wasio na fikra endelevu, kama kuna niliowakwaza kwa hilo mniwie radhi ila ukweli nimeufikisha kwenu,kama aliyekwazika kwa wangu ujumbe namuomba anitafute kwa email hashimu_mallya@yahoo.com nikigundua kuwa nimeenda visivyo nitamtaka radhi,ila ukweli tuambiane ili tubadilishe tabia zetu tuweze kwenda na wakati

  119. Comment by Geoffrey on September 11th, 2009 12:56 pm

    Please lets give Kanumba some support. Its not easy to be live on TV world wide, its natural to feel some pressure or feel tension. One tends to work hard not to make mistake on such a place and ends ends up doing so. Am sure after a day or two he would get used to it.

    Most of time we just crush up some one!, now picture your place in Kanumba’s do you think you will be better. its never easy guys!. When he makes mistake when producing movies, the director can cut and re-do the scene, but not on a live TV.

    I also think because Kanumba is doing well, everyone pays attention what happens when he goes there. Most of us are psychologically wanting him to fall and no matter what he does there he gets no positive feedback!.

    lets support him!, and besides we are all not perfect

  120. Comment by rama mwanga on September 11th, 2009 1:05 pm

    kanumba mwana usivunjike moyo mzazi endelea kuclose ahahahhah,

  121. Comment by Sweet on September 11th, 2009 2:03 pm

    He try to speek english lakini labda ntasema hana acent or sling kuyakaza maneno…tusimcheke any way wenyewe wamemfahamu..kanumba welldone bro.. please guys lets support him no body is parfect thanks guys love all.

  122. Comment by rajab farahani on September 11th, 2009 2:58 pm

    jamani wabongo sisi tuko nyuma tena usingizi mnono,hivi mnakumbuka kwamba elimu yetu ya msingi(basic/primary education)kwa kizazi cha miaka ya 70′s-80′s ilikuwa mtoto anajua what is your name akifika darasa la tatu na kuhesabu 1 -2 -3 mpaka 20.sasa ukweli ni kwamba kanumba kajitahidi sana sana tuache kumkandamiza kama mlitaka ateme slang that another case

  123. Comment by conf on September 11th, 2009 4:26 pm

    Ninacho kiona kwa Kanumba kuhusu language, nikwamba kiingereza chake ni kikavu sana.Kwa sahemu kama ile mtu anatakiwa aongee kwa mawimbi na kutumia gape fillers.Pia nionavyo lugha hii yeye ianaitumia sehemu maalumu tu.
    Ushauri wangu ni kwamba lugha hii aifanye kuwa ni sehemu ya maisha yake yakila siku, bila kujali yuko wapi na anafanyanini, bila kusahau mawimbi yake na gape fillers kwaajili ya kuipamba lugha hii..

  124. Comment by Simon on September 11th, 2009 4:35 pm

    Jamaa kajitahidi kimtido lakini ukweli ni kwabwa anatakiwa ajiendeleze zaidi kwani hazi aliyonayo ni kubwa sana. Kwa mfano alipopata nafasi ya kuongea hakuweza kufafanua vizuri. Nakutakia kila la kheri Kanumba kaza butu.

  125. Comment by Baba Furorensi wa Kashozi on September 11th, 2009 5:17 pm

    What the hell was he talking about? mamaaa!!!!! aibu ya kufa mtu. Sasa kwanini kajitia kimbelembele kwenda huko? hata kama kapewa mualiko ilitakiwa AJIYEYUSHE na ma- excuse kibao ilimradi asiende huko, du! KI-MISSION hakipandi hata kidogo, aibu tupu

  126. Comment by babygal on September 11th, 2009 5:33 pm

    jamani msinange mtoto wa watu nyie mnajua kizungu? kujifanya tu hao waandishi wa habari wenyewe hawajui kuandika habari kwa kizungu wakihoji watu broken kibao alafu mnamsema mtoto wa watu kajitahidi mpeni big up

  127. Comment by zakayo frm moscow on September 11th, 2009 6:22 pm

    2najua kiswahili ndyo lugha ye2 sawa ila kwa dunia hii 2endayo ngeli muhimu wa2 wangu so mimi nakupa big up uongeze bidii kanumba kwani ata sisi uku 2po russia na 2naongea kiruussia lakin atuwez kuongea kama warus wenyewe,big up kanumba.mimi zakayo mdau toka russia,jaman kikwete awezi kukufundsha english yan ni jitihada zako wewew mwenyewe 2,poa

  128. Comment by Ngibo on September 11th, 2009 7:08 pm

    Ni bora watanzania mkajifunza kiswahili mkielewe vizuri, kwani nimeangalia comments za watu wengi waliopita hata kiswahili chao pia hakijanyooka ipasavyo. Kuhusu clips ambazo zimewekwa hapo juu hazitoshi kumchambua mtu kama anajua kiingereza au la, ni vizuri wengi tukajiridhisha kwa kuangalia clips hizo nyingine ndio tuanze kumsema mtu namna hii.

    Pole Bw. Kanumba

  129. Comment by KANI on September 11th, 2009 7:29 pm

    MNAMSHANGA KANUMBA HUYU BABA YENU KIKWETE NAE NDIO HAO HAO

  130. Comment by mzee kifimbocheza on September 11th, 2009 7:31 pm

    HAA KWELI DUNIA NI MZUNGUKO, WHAT GOES AROUND COMES AROUND, KANUMBA ULICHEKELEA ULIVYOMUABISHA NA KUMFEDHEHESHA MTOTO WA WATU WEMA SEPETU UKAJIONA DUME KWELI, KUMBE NA WEWE MTU MZIMA HOVYO KABISA, HAYA SASA NA WEWE FURAHIA JOTO YA JIWE, YOU WERE AN EMBARASSMENT BIG TIME, ULICHEMSHA HATA ULIE KWA MICHUZI KAMA MTOTO HATUKUACHI, WEWE NI CELEBRITY YOU SHOULD HAVE KNOWN BETTER, HAO WANOKO WANAOBANIA ZILE CLIPS WALIZOKUULIZA “WHAT IS THE LEVEL OF YOUR EDUCATION” WEWE UKAJIBU “I PUPILED AT SHINYANGA SECONDARY SCHOOL”, UNAJIBU VITU HATA HAVIENDANI NA MASWALI! AIBU KABISA HALAFU UNAENDA KULIA ETI WEWE NA HUYO MPAMBE WAKO RAY MTAMUOMBA RAISI AZUIE COMMENTS, HIVI MNA AKILI NYINYI KWELI, BORA MMEFUNGA VILE VI BLOG VYENU, ETI THE GREAT, MNA UGREAT GANI HASWA WA KUONEWA WIVU NYIE, NENDENI SHULE MKAJIFUNZE LUGHA, BILA AIBU ETI UNASEMA KISUKUMA IS MY SECOND LANGUAGE HIVI UTAFIKA HUKO HOLLYWOOD UNAKOTAKA KWENDA KWELI, NDIO NYIE MNAOSEMA NAONGEA LUGHA TANO, KICHAGA, KIMARANGU, KIHAYA AND KISWAHILI, ACHA HIZO BWANA, NA SIKU NYINGINE USIGAWE MASHATI YA PINK KWA WANAUME WENZAKO WENGINE HAWAPEWI MASHATI YA PINK, JIFUNZE UTAMADUNI WATU KWANZA.

  131. Comment by SALEH on September 11th, 2009 9:55 pm

    Nyerere ndie alotunyima elimu. angalieni uganda na kenya wao wako poa toka zamani katika lugha ya kingereza.hata hivyo kanumba amejitahidi.

  132. Comment by Upendo on September 11th, 2009 10:20 pm

    Kanumba nikupe pole na kukuomba uchukulie changamoto hii kujifunza kingereza kwani kwa nafasi yako ikitokea tukio kama hilo ni aibu kwa vile unajulikana. Tofauti na mtu mwingine wa kawaida. Watanzania kwa kudozoa wenzao ni mahodari, leo hii ingefanyika interview ya kwa baadhi ya waliotoa maoni hapa si ajabu we ungeonekana MWAMBA! Watanzania inabidi tusiendelee kubweteka kwa kisingizio kwamba kingereza ni lugha ya 3, inabidi kujifunza kingereza.

  133. Comment by hombiz on September 11th, 2009 10:55 pm

    Jamani eeh! kuhusu swala la Kanumba mimi naomba niliongelee kwa mifano halisi. Mimi binafsi nimewahi kukutana na vijana wengi (wamarekani weusi) na nikazungumza. Lakini Mara nyingi ktk maongezi yangu nao, nimekuwa nikiwasikia wakiongea kiingereza kisicho fasaha. Kwa mfano, kuna kijana mmoja amewahi kuniambia mimi kuwa-anampenda jamaa yake mmoja kwa kuwa “he a good people!” Na hapa alikuwa anamaanisha “he is a good person”.
    Na pia kuna dada mwingine (mmarekani mweusi), niliwahi kuongea nae nikamchekesha kuhusu jambo fulani. Basi alicheka na alipomaliza kucheka akaniambai kuwa- “you are crazy”. Nikamjibu kwa kusema-”no!,i`m not crazy!” akasisitiza kwa kuniambia- “yes you is” akimaanisha kuwa yes you are!

    Mbali na hawa wamarekani weusi, pia kuna wazungu pia nao niliokwisha kumbana nao ambao wamekuwa wakifanya makosa ktk kutamka lugha yao hii ya kiingereza. Mama mmoja wa kizungu amwahi kuniuliza mimi mtanzania nimsaidie ku-spell neno la kiingereza ambalo ninilipatia.
    Sasa basi, kama wenye lugha yao nao wanachapia, kwa nini tumcheke Kanumba ambaye hii sio lugha yake ya kwanza!?

    Mimi mwenyewe pamoja na kukutana na wamarekani kila kukicha, bado siongei kiingereza kwa ufasaha 100%. Hata watanzania weeeengi niliokutana nao ulaya na huku marekani, hakuna niliyemsikia akiongea kiingereza kiufasaha kwa 100%. Sote bado tunaendelea kujifunza kwa kusema, kusikiliza, kusoma na kuandika lugha hii ya watu kila kukicha! Naamini hata wachangiaji wengi wanaomkandia kanumba hapa kwenye mtandao, yawezekana wao hawaimudu lugha hiyo zaidi ya Kanumba!
    Watanzania wenzangu mnaomsimanga ndugu yetu Kanumba, hebu tuachane na mawazo hasi na kujitahidi kujenga mawazo chanya zaidi. Hawa wazungu tunaowashabikia kila siku ndio hao hao wanaoendelea kuidumaza Afrika. Hawa ndio walioshabikia biashara ya utumwa kwa nguvu zote. Na mala tu walipogungua mashine zilizowarahisishia kazi, wakaikomesha biashara hiyo kwakuwa haikuwa na faida tena kwao. Hawa hawa wazungu “wenye lugha hii ya kiingereza”, ndio wanaotafuta vibaraka wanaowapapatikia huko Afrika na kuwapandikiza kwenye nyadhifa mbali mbali za madaraka barani Afrika, ili waweze kulinyonya bara hilo zaidi. Hawa hawa wazungu wenye “lugha ya kiingereza” ndio wanaopeleka siraha ktk nchi mbalimbali za Afrika na kuwachonganisha ili wauwane wao kwa wao kama watusi na wahutu, wasomali, wakongo,waganda, n.k.

    Bila shaka Kanumba angeongea kiingereza kama mmarekani mweusi, basi angesifiwa kama kitu gani sijui. Bila shaka Kanumba angetoa zawadi ya shati lenye picha ya 50 cent,”hata kama shati hilo ni la kaniki”, angeonekana bab kubwa mbele ya waosha vinywa. Kanumba angevaa suluali ja jeans inayoning`inia, a.k.a kata K, basi angesifiwa kwa kuitwa mchizi, zungu, wakimaanisha ni kijana wa kisasa, mjuzi na mwenye kwenda na wakati. Meeeeeeeeeeeeeeeeeeen, Pleeeease!, tuache ulimbukeni wa mawazo.
    MIMI NAMINI KUWA MOJA YA SABABU ZINAZOLIFANYA BARA LETU LA AFRIKA LISIENDELEE KWA KASI NI ROHO NTIMANYONGO ZA WATU WAKE!

    Mimi mtanzania mwenzio ninayeishi huku ugenini kwa wamarekani (ambao wengi wao nao wanabolonga kiingereza, nasema HONGERA KANUMBA KWA HAPO ULIPOFIKIA! GOOD JOB!

  134. Comment by MCHAFUKOGE on September 11th, 2009 11:14 pm

    NYIEEEE WOOOOOOTEEEEEEEEEEE MLIOPOTEZA MUDA WENU KUMJADILI KANUMBA KWA AJILI YA LUGHA, KM NYINYI KWELI WATANZANIA HALISI NA MNAUSCHUNGU NA NCHI YENU MBONA HAMFUNGUI HIYO MIDOMO KUTETEA HAKI ZENU, MAENDELEO VIJIJINI KWENU, MAFISADI WANAOUA NA KUACHIWA HURU, WANAOKULA PESA MPAKA WORLD BANK INAJUA KM TZ NI NCHI YA MATAH…R..A FLAN UJANJA MWINGI KURUDISHANA NYUMA KIMAENDELEO OVYOOOOOOH MNABOA, NDIO MAANA LI INCHI LINA MALI WANANCHI MASIKINI MMEKALIA UFISADI, WAJANJA WANAKULA MNABAKIA KUWAKENULIA MMENO TEH TEH TEH, ANZISHENIO MJADALA NINI KIFANYIKE KUBORESHA ELIMU NCHNI KWETU THEN NDIO MUANZE KUKOSOA WASIOONGEA KINGEREZA, MOST OF YOU MNA VYETI VYA KUFOJI PUMBAVU, MPAKA BANK KUU WATU WAMEGUSHI VYETI AT THE END NDIO WANAPELEKWA MAHAKAMANI NA MPAKA LEO KESI KIMYA, AKINA ZOMBE MJADILI SASA LIUMBA MAONI MAWILI TUU….MAMBO YASIO NA MSINGI MAONI 123 NA LANGU LA 124 INAKERA SAAAANA

  135. Comment by Somuchmore on September 12th, 2009 2:29 am

    Jamani mi sioni kama Kanumba amekosea, kwani ukiangalia msingi wa lugha yetu ni kiswahili, sasa iweje mumshambulie mtu kuwa amekosea kuongea lugha amabyo si msingi wake? ivi nyie mnaochonga sana kuhusu Kanumba mnaijua iyo lugha? Msitake kujikosha kwa vitu visivo na msingi!…Wengi wengu/wetu hapa tumepitia shule ya msingi na sio Primary School!….Mi nawashauri mjifikirie kwanza kabla ya KUCHONGA! ..Kanumba usiwasikilizie hao punguani wasiojielewa!Ongea lugha iyo kwa uwezo wako!

    Mie,
    Somuchmore.

  136. Comment by baby c on September 12th, 2009 4:11 am

    kwanza naanza na uyo dada aliye commnt on september 11 anaitwa judith anasema kanumba kachemsha lakini kwenywe comment yake sijaelewa alipo sema ‘are serious’ alikua anamaanisha are u serious au????coz sijamsoma na yy ajifunze english kabla ya ku comment am sure akipewa dakika mbili kujieleza kwa english hawezi ila kwa kukosoa watanzania tupo juu tubadilike na tuwe tuna moyo wa kusifia na kukubali wanacho fanya watu wengine na kabla ya kuongea ufikirie je?ungekuwa ww ungejisikiaje habari ndio iyoo

  137. Comment by SEKI on September 12th, 2009 4:36 am

    Wabongo hawana jema, binafsi nimejisikia vibaya kuliko hata kanumba mwenyewe aliyekashfiwa. chamsingi kanumba hongera kaka songa mbele achana na wadaku wa bongo hawana hata maana.

  138. Comment by linda on September 12th, 2009 5:25 am

    KWANI TANZANIA NZIMA HAMNA WATU AMBAO WANAJUA FULL ENGLISH? WAPO KIBAO INGAWA TUNATUA NI SECOND LANGUAGE YETU SIO KILA KITU KUJIPELEKA TU KWA VILE WEWE NI MAARUFU UMAARUFU WAKO USIKUFANYE UKAWA SIMULIZI KAMA HIVYO MBONA KINA MWISHO WALIENDA NA WALIKUWA OK? KWA SABABU WANAJIAMINI KAMA HAKUJIAMINI YA NINI ALIENDA? KWANI HAKUNA WATU WENGINE JAMANI? ONA SASA UMEJIAIBISHA MWENYEWE WATANZANIA HIZI NI ZAMA ZA UWAZI NA UKWELI KAMA TUSIPOMWAMBIA UKWELI HATAREALIZE MISTAKE ALIYOIFANYA NDIO MWANZO WAKE WA KUJIFUNZA TUACHE MAMBO YA KALE BWANA ALAAAAAAAAAAAAA!!!!!!

  139. Comment by simon m mushi on September 12th, 2009 5:42 am

    yuko juuu

  140. Comment by Nana on September 12th, 2009 6:46 am

    Duuuuh!!! Wabongo bwana hamna dogo…Kiingereza kitu gani bwana, basi kwa taarifa yenu wapo watu wenye mapesa yao katika big companies na wako respected but English nahi maluum he sasa acheni ushamba eti kiingereza….kiingereza bongo?! Kiingereza ni waingereza….na mswahili ni mswahili tu..awe nani?…Big up Kanumba it shows u went to skul coz hiyo ni lugha yako ya pili ama ya tatu so keep on kickin it hivyo hivyo ili mradi wanakuelewa

  141. Comment by veneranda makonge on September 12th, 2009 8:14 am

    kiingeleza ni tatizo la wengi tanzania c kanumba peke yake wapo watu wamesoma but english bado ni tatizo.ucvunjike moyo.

  142. Comment by veneranda makonge on September 12th, 2009 8:28 am

    wala ucvunjike moyo,coz wapo watu wamesoma but english bado ni tatizo ndo system ya elimu ilivyo.usijali kabisa hilo ni tatizo la wengi

  143. Comment by kipepeo on September 12th, 2009 9:44 am

    tatizo kuubwa alilokuwa nalo mle ndani ya big bro ni kutoelewa swali na kupelekea yeye kujichekesha na kujibu swali tofauti na alivyoulizwa sasa huu si ununda uliopitiliza mnajidai kumpa big up kwa kipi haswa bora angeelewa swali ajibu hata kwa broken eng ingejulikana upeo anao ila kiinglish ndo cha kutilia mkazo sasa kumbe na huko up stairs ni 0 endeleeni kumjaza ujinga tuu huyo maimuna wenu
    nenda kozi wewe this food is too much pilipili !!

  144. Comment by Shamte on September 12th, 2009 9:52 am

    Tukubali au tusikubali,Kanumba inaonyesha hakujiandaa. Lile ni tukio kubwa ambalo inawezekana lisijirudie tena katika maisha yake. Kiuhakika,alitakiwa ajiandae kwa kujipiga msasa ili asikumbane na shutuma zinazoelekezwa kwake kwa sasa. Jambo la msingi kwa kanumba si kuona kwamba anadhalilishwa. Anatakiwa kukaa chini na kujichunguza pamoja na kutafakari maoni mbali mbali yanayotolewa na kuyafanyia kazi.

    Kwa ujumla pamoja na utetezi wako na utetezi wa watu wengine bado tunapaswa kukwambia hukutuwakilisha vyema hasa kwa mtu kama wewe ambaye umeishapata nafasi kadhaa za kuigiza na waigizaji mbali mbali wa nje ya nchi yetu.

    Unapaswa ujue kwamba,kadri unavyopata maendeleo,ni budi uongeze taaluma uliyo nayo na pia kujifunza mambo mapya ikiwemo lugha ya kiingereza na si kubadilisha wasichana na magari ya kifahari.

    NAKUSHAURI YAFUATAYO:

    -Usikatishwe tamaa na shutuma zote zinazoelekezwa kwako,anza sasa kujifunza kwa bidii ili uweze kumudu vizuri lugha ya kiingereza ambayo itakusaidia sana katika kazi zako za uigizaji.

    -Usiendele kulalamika au kujitetea,kubali matokeo na anza upya.

    -Amini ya kwamba tukio hili limekuongezea umaarufu kwa sababu kila mtu sasa anataka kujua Kanumba ni nani.

    Ukizinagatia hayo na maoni mbali mbali yanayotolewa na wadau lazima utafika mbali.

    Lakini ukidharau, utaishia kuwa kama KIHIYO.

    Nafikiri yaliyomkuta KIHIYO unayajua…..JIHADHARI.

  145. Comment by KID on September 12th, 2009 10:40 am

    Teh teh,waTZ kwa kuponda hatujambo,ukweli ni kwamba KANUMBA kachemsha haswaaa ila nadhani hata ungenda ww hali ingekuwa hiyohiyo kwakuwa wote tumejifunza hii lugha wala sio yetu.

  146. Comment by BABA T - KIA on September 12th, 2009 10:57 am

    Kwa kweli inabidi tubadilike, mimi sikutegemea kama kuna mtanzania angeponda kuhusu lugha ya kingereza, kimsingi naona wabongo wanachemka + na wivu usio maana. Wanasahau kuwa kuna baadhi ya mbegu nyeupe hazijui kingereza lakini kazi zinakwenda kinyama na hatuwacheki.Ndugu yetu kanumba yuko juu hata mkisemaje ninyi mnaoponda mtabaki kupiga kelele tu, kingereza bila hela ni upumbavu, jamaa ana hela na kingereza chake hicho kidogo cha ugoko alichojaaliwa na Mungu. Nae kanumba asipende kubishana na fans kwani kuna ambao wanam-challenge hivyo awe makini hasa anapohojiwa

  147. Comment by Mzalendo on September 12th, 2009 3:26 pm

    well…nimeangalia baadhi ya video na nina machache ya kusema.

    Tusichukulie utani swala la kingereza kwani, LEO HII AJIRA ZETU WANACHUKUA NCHI ZA JIRANI, HUAMINI PIGA SIMU KWENYE BAADHI YA MAKAMPUNI YA MITANDAO utapokelewa na kiingereza cha KIKENYA, so kama mtaendelea kusema lugha ni kiswahili mama sawa ila mjue nchi yenu lakini Ajira hamna wanapewa wenzenu kisa kiingereza tuu kitu kidogo sana naweza sema kwani.

    Naishi ughaibuni na wako watu wachache sanaaa ambao wanaongea lugha moja tuu,..wengi mbili tatu nne na kuendelea. Na wanaongea kikweli kweli sio kama sisi tunavyosema LUGHA ya pili ni kiswahili afu kusema tuu NIMEFUNGA, UNASEMA I HAVE CLOSED!!! ni aibu sana kwa taifa kuwa na watu wenye akili finyu, hasa kwenye mambo ya lugha. INAMAANISHA UMEJIANDAA KUISHI TANZANIA TUU, BILA KUSAFIRI..AU HATA UKISAFIRI UENDE USUKUMANI BASI….JAMANI TUSHTUKE NA KUCHANGAMKA>

    Maendeleo hayaji hivi hivi…yanaletwa na mengi. Kanumba nipigie ntachangia hata hela ya masomo ya ziada kama hela za filamu ni kwa ajili ya maji ya dhahabu tuu. Asante. +79055686077

  148. Comment by hombiz on September 12th, 2009 9:10 pm

    Wewe linda andika maoni yako juu ya Kanumba kwa maneno walau 200 tu tuone unakimudu hicho kiingereza unachokiabudu kwa kiasi gani. nina mashaka kama utapata C+

  149. Comment by titina on September 12th, 2009 9:26 pm

    jamani watz tuwe wakweli tuache unafiki na kuvikana vilemba vya ukoka kanumba kachemka lazima aambiwe ukweli ili ajirekebishe ukikosolewa ni vizuri ukakubali makosa tumuonee wivu kanumba kwa kuigiza hayo maigizo ama?
    na wanaosema tunamuonea wivu kwa mafanikio naomba mtaje mafanikio ya kanumba tuyaone ujinga mtupu kujifunza ni pamoja na kukubali kukosolewa

  150. Comment by kijiwe on September 12th, 2009 10:02 pm

    watanzania hebu tuamkeni kwanini kila siku tunakua watu wa majungu huyo kanumba mimi naona amemwaga kimombo ambacho ni sawa na wanaomwaga walimu wanaofundisha mashuleni na katika vyuo mbalimbali hapo nyumbani sasa mnamlaumu bure kama angeongea kisukuma mngesema yeye ni mganda na kama angeongea kiswahili mngemwita mshamba mkubali kwamba kiswahili ni somo la kwanza na kimombo ni la pili

  151. Comment by katabazi on September 13th, 2009 8:37 am

    nyie watanzania acheni hizo,kwa nini mnamnan’ga kanumba wetu,kwa nini mnakibeza kuongea broken siyo issue,ishu ni kueleweka alichokuwa anakizungumzia,
    siyo fresh hivyo acheni majungu kwa staili hiyo hatutaweza fika popote

    kwani kwenda shule ni kujua kiingereza???????
    dont be so stupid guys!!

  152. Comment by katina on September 14th, 2009 2:08 am

    hao wanaomtetea kanumba ni wajinga na wanaolaumu serikali ni wapumbavu mimi nimesoma shule za kawaida alizosoma kanumba na naongea kiingereza japo si sana .mkubali msikubali kwa level aliyofika kanumba lugha ni muhimu if at all he want to succeded kama angekuwa hatoki katika mipaka ya nchi sawa mbona wazungu wakija wanajifunza kiswahili ili waweze kuwasiliana vema tatizo watanzania hatupendi kujifunza.kanumba should learn better english ili aweze kuuza kazi hata nje kuliko kukariri kama afanyavyo sasa

  153. Comment by Flora on September 14th, 2009 5:33 am

    Kanumba Oyeeeeeeeeeeeeeeeeeeh!

    Let people talk. It’s normal either you are good or bad at something people will always talk that is human being nature. Continue shining like a star and stay focused bro

    God bless You!

  154. Comment by halima on September 14th, 2009 7:10 am

    SIJAONA CHA AJABU HAPO KWANI WATU WAMEELEWA SANA ALICHOKUWA ANAONGEA SASA MLITAKAJE?

    KAMA MNAJUA HIKO KINGEREZA MNGETOA HIZO COMMENT ZENU KWA HIYO LUGHA, MNAMKOSOA MTU WAKATI NA NYIE MAIMUNA,

    ETI KAWATIA AIBU MNAIJUA AIBU NYIE? OVYOOOO KUJISHAUA TU HAPA MNGEENDA NYIE BAC

    NASIKIA KICHEFU CHEFU

  155. Comment by MUhogo mchungu on September 14th, 2009 9:34 am

    Kwa hili dada Flora tupo wote, nami namtetea Kanumba,maana malimbukeni na hasa hasa watanzania wengi wanafikiri kumaster kiingereza ndiyo elimu hapana au lazima kila mtu aseme kiingereza vizuri, mbona wazungu wanaongea kiswahili broken yaani kiswahili kibaya,
    Kwanza wachangia wengi wa hapo juu washamba na malimbukeni wa kiingereza, mimi binafsi sikuona kitu ambacho kanumba kakosea wala hata watu wenye akili popote dunia hawajashangaa, ni ufinyu wa mawazo watu kushambia lugha ya kiingereza

    mimi nimekutana na wachina kibao ambao ni madiplomat na wengine maprofessors wa vyuo vikuu vya china lakini kwenye international forum wanaongea kiingereza chao kibovu hakuna anayecheka

    Wabongo acheni ushamba kwa mazingira ya Kanumba alikuwa sahihi

  156. Comment by lieve on September 15th, 2009 7:29 am

    kanumba umejitahidi ila unahitaji kujiendeleza english kimtindo ili siku ukichaguliwa tena uwafunike na kuwafunga midomo hao wanaochonga juu yako.otherwise umejitahidi kiukweli. but ndo hivyo tena si unajua ukitaka kujua zaidi ni lazima ukosolewe?? na pale ulipokesea ni lazima urekebishwe ili ujirekebishe au siyo wakwetu.kama vipi nakupa big up!!!!!!!!’
    uko juu kimtindo nakupa moyo bro

  157. Comment by miram3 on September 16th, 2009 8:41 am

    Hivi niwaulize, Wachina, Warusi au Wajapani, au hata Wajerumani ambao wengi wao huongea lugha zao, hawajasoma kwasababu wengi wao hawajui Kiingereza. Au kwanini hatuwacheki wazungu ambao hawajui Kiswahili!
    Lugha yetu ni Kiswahili, na Kiingereza ni lugha kama yetu, kwahiyo kuingiwa na kigugumizi kukiongea ni sawa na mzungu anapobabaika kuongea Kiswahili.
    Watanzania sisi tunapenda sana kutafuta upenyo wa kuonekana kuwa ni zaidi, na lugha ya kiingereza inatumika sana kuonyesha kuwa mtu kasoma. Ili uonekane umesoma Tanzania ni ujue Kiingereza, hata kama masomo mengine umepiga zero.
    Baya zaidi tunadharau hata lugha yetu wenyewe, badala ya kuipigia debe ieleweke kimataifa tunaidharau na kuikashifu. Ni lini na sisi tutakuwa na kitu chetu kitakachojulikana kimataifa? Hata lugha inaonekana kiroja.
    Hili linafanyika ndani ya Afrika, na wanaodharau lugha zao ni waafrika, hasa Watanzania ambao duniani kote wanajulikana kama Waswahili. Kwanini kweye jengo kama hilo kusingewekwa mitandao ya kutafsiri lugha zote muhimu za Afrika na hapo ikawa ni njia mojawapo ya kuzitangaza lugha zutu? Hatuoni kuwa hapo tunawatangazia wenzetu utamaduni wao wa Lugha!
    Ama kweli ukasumba hauna dawa

  158. Comment by kweliman on September 17th, 2009 2:15 am

    Folks , i think in this day and age it would be great to be realistic with issues.To suggest that there was no issue with Kanumba,(especially if you went through the clips)really that alone tells me we have got tons of issues here to deal with . Personally i think that is nothing but being naive.
    Kanumba’s bombshell goes without saying.No argument that his language performance kills in that event went from mediocre to naive and so erratic .Kanumba is my celebrity and there no doubt when it comes down to acting Knumba is way off the hook.He is extremely gifted,It would be unfair not to give him his due complements .I would always admire his natural talent and am so proud of his work.Ofcourse i also recognise that whatever it is that hes been doing is not all that.He’s got some serious learning to do so he can get off “A LA NOLLYWOOD” hook .I wish i had more time to discuss bout NOLLYWOOD AND HOW IT RUINS UPCOMING TALENTS IN TANZANIA” Am afraid this would get me off the point i was trying to get accross.
    Kanumba this one is for you, my brother.Your English performance on that event was a disaster,in my opinion.Kanumba,am all for you since way back in the 90′s and am continuing to support you.But to tell you the truth i was,just like many other fans too,caught a little offguard and shocked with your English skills.Ofcourse am not suggesting that English skills is averything for that matter.Kanumba it would be better to recognise that there is a clear line that’s seperating ACCENT from POOR ENGLISH.Speaking with AMERICAN ACCENT is onething and the actual ability to speak ENGLISH as a LANGUAGE is another.I personally and certainly believe that folks were blasting you with a firestorm of criticism and anything that could ever come out of there mouths beacause of your poor english skills and certainly not beacuse of accent.Does it matter? .To them i would say guarantee.That goes without saying,especially if you read along their lines.Personally, i would say it depends.
    Kanumba whatever went down on you in that house,it would be reckless of you to ignore the overwelming reaction of your fans.It does not always has to go your favourite way or flattering ,especially if it came from your fans.Understand that we all love you,we are proud of your work but some of us obviously would express this from a diffrent perspective.But certainly it all comes down to the fact that we like you.
    Weather there is a serious issue here to spark this size of a backlash,it depends on the individuals.However to deny that your English performance in the house was not a nightmare,i certainly belive that,that alone is an issue.And this goes to all folks who have watched you in the clips and apparently, they saw nothing but a flawless performance wothy of your fans’praises.
    In my opinion, whatever went down on you that night would not take away my sleep.Its OK to make mistakes ,not a big issue under normal circumstatnces.My issue here is that hundreds of reactions to your drama is so overwelming and that ,in my opinion should be enough to tell you something.Dont tell me that with literally floods of criticism like that ,in their hundreds virtually from all corners ,that there is no issue with your performance.Dont ever suggest that knolwledge of English (atleast spoken)does not matter.Personally i would say with capital letters after watching the clips ,folks may say whatever hipocricy they please ,but to me its official.You gotta learn the language.For a celebrity of your calibre, functional english skills would be an asset especially if you are dreaming of going global down the road.
    Some folks went to the point of suggesting that to cricise kanumba shows lack of patriotism,personal hatred,jealousy etc .Personally i would advice Kanumba not to pay the tiniest attention to this crap.Period.Why? Because criticism does not necessarily come from jealousy or lack of patriotism.There is absolute a clear line between the two. To me folks who would not criticise an erratic behavior for fear of affending somebody definately should not be spared a room in any meaningful endevour.
    These are the ppl who have brought Tanzania to rock bottom.When are we going to learn to be sincere in our opinions when it comes to dealing with interpersonal issues? most importatnt issues that affect our life regardless of the degree of significance .Am talking about INCENCERE COMPLENTS especially when our stars ,athletes,politicians etc are involved
    It would be constractive always to provide sincere complements or opinions if you will.The stakes are obvious.The era of zipping up your lips while erratic behavior/issues are spinning out of control is happening under the watch is over.Fear of offending or hurting somebody, to this effect is a crap and shold be totally irrelevant .Why? It’s the stakes and the cost that matter.When it comes to incencere complents Tanzanians are way over the top.This has continued to happen repeatedly over decades to the point where it has virtually become part of our culture.In my opinion this behavior has contributed greatly to ruining the performance of our stars/reps in the global affairs.Now Kanumba’s issue would fit perfectly into this.Kanumba yours in not a perfect storm yet.you are so used to heavy showers of incencere complements or atleast whatever praises folks smeared on you have always been one sided.This time around,your moment of truth has come to bite you.Guess its all for a good reason though.please understand that we all love you and that we are so proud that you are shining our star wherever you go always .However flaws are inevitable down the road.Whenever issues happen,understand that is not the end of the world.Do not throw in the towel yet.Atleast not quite yet,you have got tones of potentials for yourself and those of the whole film industry.Shake the dust off yourself .Now the storm is over get yourself off the debris and move ahead to continue the battle
    Your our star and we love your talent and you as a person that’s why we would not remain mum to anything that would stain your god given gift cause we care bout it.I would ask you to learn not to be naive and its not too late to learn how to look at issues from a diffrent perpective too.Whatever went down on you was a moment truth.Learn to live and deal with it.Incencere complements would ruin your career.
    Kweliman

  159. Comment by lunnae on September 17th, 2009 4:29 am

    huyo nae si ajichimbie akasome kizungu aache ubishoo ataumbuka,yeye ni msanii mkubwa sa hv anaweza kwenda kawakilisha sehemu yoyote afkirie hilo

  160. Comment by chogi master on September 17th, 2009 5:39 am

    chogi kanumba chogi zako ziiishie uswahilini ila umejitahidi kidogo ingawaje unang’atwa si ungejichimbia halafu ukatosa kwenda punga weeee!!!!!!!!!

  161. Comment by master mind on September 17th, 2009 5:41 am

    aaaaaaahhhhhhhhhhh bomba sana mwana

  162. Comment by desymwin on September 18th, 2009 4:41 am

    Wabongo acheni ushamba wa kumsakama mwezenu lugha sio yetu, anapaswa atiwe moyo sio kumkandia. Chamsingi Kanumba nenda kajifunze tu.

  163. Comment by grace makene on September 18th, 2009 7:42 am

    big up Kanumba umejitahidi, lakini nenda english course kaka ili uweze kusonga mbele.

  164. Comment by ajeje(Raiya) on September 19th, 2009 5:51 am

    Usife moyo kaka,kukosolewa ndio kujifunza cha kufanya tu sasa nenda English course ukajipige msasa ukitoka hapo unaweza kuingia popote pale bila mizengwe.

  165. Comment by maochieng on September 21st, 2009 5:05 am

    hi watanzania msije mkajilinganisha na wajapan,wajeruman,wachina,warusi kwa kufanikiwa kwa lugha zao! sie ni watawaliwa maskini ambao hatuna technolojia yoyote ya maendeleo zaidi ya kupaa na Ungo. wenzetu wanatumia lugha zao wameweza hata kutoka nje ya dunia. kiingereza ni muhimu kwetu tuweze kupata techno-logy ya karne ya 21. ni vema tukajitahidi kujifunza english kwa ufasaha ili tuweze kutoka. sisi kila siku tunajilazimisha kwamba kiswahili ndio dili tuu lugha zingine hazina mpango. Amkeni wabongo wenzangu utandawazi ni kuiga na kuingiliana kwenye nyanja zote za kiutamaduni ikiwepo lugha. Wenzetu wakenya na Waganda, Rwanda hawana mchezo, english kwao inawatoa kwenye anga za kimataifa, na hujitahidi sana kujifunza Kiswahili kama lugha yao ya pili.Waangalie kwenye Tusker Project Fame utachoka wanavyoweza kujiwakilisha kwa lugha zote mbili! waalike kwenye matamasha halafu waambie watoe mada ahaa utachoka kwani wao sio waafrika? sisi wabongo lugha yetu pili english mbona hatujitahidi kuiweza? tujitahidi kujisomea vitabu jamani tuelimike. tusiboronge kutohoa misamiati ya kisayansi ambayo haileweki kwa kiswahili rahisi.kama unataka jaribu kusoma sayansi ya elimu ya msingi kama hujatoka kapa. nakumbuka mkutano wa Sulivan vijana wetu wa sekondari walijitahidi sana kuongea kiingereza ili wafikishe kilio chao cha elimu mbovu walisema
    “WE DONT HAVE ‘APETITE’ TO STUDY BECAUSE NOWHERE TO SEE SCIENCE EXPERIMENT” tukimrejea Kanumba tunaweza kuona ni zao la kizazi kipya ambacho kwao kujisomea ni kama simba kulazimishwa kula majani. Kanumba ni Supastaa ambaye atatutoa Bongo kimataifa. Jamani English ina ugumu gani kujifunza? Kanumba watu wanakuambia ukweli elimu haina mwisho jiendeleze mwanangu kozi ya english pale British Council siyo ghali waweza kujilipia acha kubweteka na sifa za kibongo. tamani kuwa kama wale MC’s wa Tusker Project fame na Majaji wao.Si nao ni watu wa Afrika Mashariki?

  166. Comment by chapombe on September 21st, 2009 6:08 am

    wabongo na kizungu kaaazi kwelikweli,nakwambia nilkaa na mtu mmoja akapita msichana mrembo,akaona ampe sifa zake,akamwambia”you have beautiful milk”,yaani hapo ndio amemsifia ana matiti mazuri.mi nikikumbuka mpaka kesho nacheka peke yangu.hiyo ni sawa na kanumba,kusema “i am closing”,mi ningekuwepo nisingevumilia kucheka

  167. Comment by benne on September 22nd, 2009 7:56 am

    Mnaomsuta Kanumba fanyeni yenu, tuyaone, tupendezwe nayo kisha tuige mfano. Mkishajua kuongea kizungu baaaaaasi mmemaliza. Kujua kwenu kumewafikisha wapi au mko majumbani mnaangalia TV za baba zenu halafu mnajishaua tu. Shame upon you!!!!!
    Kama Kanumba unaona lugha inakufaa ili kuongeza kipato chako, isome; haingezi kipato achana nayo. Kwani tunafanya vitu kwa manufaa tena ya kifedha na si vinginevyo. Unaweza kuwa na lugha mia lakini kama mlo wa siku unakupiga chenga bado siyo issue. Nakutia moyo achana nao filamu zako ni bomba kwa soko la ndani hakuna anayebisha.Piga kazi mzee kwani wote uliokuwa nao walikuelewa vizuri kabisa.

  168. Comment by mammy on September 26th, 2009 8:28 am

    jamani kama kakosea lazima aambiwe nyie hapo juu mnatetea upumbavu huo aloufanya kanumba!!!! startin with u mnajifanya english is nothing wakati wenyewe mna argue kwa lugha hiyo..sasa nyie ndo wachoyo wa maendeleo..mhimu si kumkejeli ila kumpa direction nini afanye na si kupoteza mda kusafisha…this country bwana eti wasanii nao wanajipanga kuandamana eti kisa kanumba kaambiwa hajui kiingereza sasa hapo mnamsafisha au mnazidi kumdhalilisha mwenenu…
    kwa kufika BBA hongera ila next tym kanumba ukumbuke kuwa kula mashindano yanavigezo sio kuvamia tu

  169. Comment by FM on September 27th, 2009 1:08 am

    Watanzania tuache ushamba, kiingereza sio lugha yetu. kumbuka kuna wasanii wengi wa kimataifa hawajui kiingereza, mfano Miss China alishinda Miss World kwa kuongea kichina na kutafsiriwa. Huyu dogo kanumba hana hela ya kumlipa mkalimani, aliongea mwenyewe na message was sent. Sasa mnalalamika nini. English ni lugha kama lugha zingine, na kuijua si lazima uwe msomi. kama Kiingereza kinaonyesha usomi ina maana watoto wa kiingereza ambao wanaongea bila hata ya kwenda shule ni wasomi kuliko Rais wa China au Urusi ambao hawajui hata tone moja la kiingereza lakini ni marais katika mataifa yenye nguvu.
    BRAZO KANUMBA, biashara umefanya hata kama lugha inaonekana ni tatizo.

  170. Comment by Popeye on September 28th, 2009 7:27 am

    Kumsimanga Kanumba na kiingereza alichoongea ni ufinyu wa mawazo. mbona participants wengine hawajui kiingereza ( Kristal etc). Umuhimu uko kwenye mada anazoongea. Mbona Latoya alikuwa anaongea viingereza pumba tupu! English is my forth language(after my father, mother tongue and swahili), muhimu awe nondo tu! Nawakilisha

  171. Comment by vanessa on October 6th, 2009 4:56 am

    hey guys cyo vizuri kuanza kumlaumu kanumba w
    hata hivyo amejitahidi sana coz english is not our first language na ameongea kulingana na uwezo wake alichaguliwa kwenda coz walijua anauwezo wa kuiwakilisha nchi .

  172. Comment by isaac on November 14th, 2009 1:13 pm

    Mr.Kanumba did a lot to present us there,only means we can do is to encourage him!People are commenting that his English was poor but his friend were able to understand him,so what is wrong then?So come on gentlemen and ladies we have got a wonderful guys to present us!!!!Coming to Elezabeth what she did is amazing and dis is the lesson to all ladies that you need to be committed creating ur good personality,just be the mirror for others!!Tchaoooo!!!!Live as if this is ur last day!!!GREAT

  173. Comment by johnson on January 9th, 2010 7:22 am

    kiswaz si kibongo? na kanumba si mbongo?mbona poa tu si anatangaza lugha yetu?asil haifichiki…

  174. Comment by Halima on March 22nd, 2010 8:21 am

    Wewe unayesema Kanumba hajui kimombo tunaomba siku moja ujitambulishe kwa kiingereza kisha tuone unachokijua! ushamba unakusumbua,wakati wajua kuwa Kanumba si Mzungu!Kwa elimu yetu ya Tanzania ulitegemea aongee vipi?

  175. Comment by moses ryakitimbo on May 11th, 2010 5:19 am

    kanumba is good no matter what! the main thing he tried his best!!!

  176. Comment by Eva Andrew on June 15th, 2011 11:20 am

    hongera sana kanumba, hawa wanaodai kuwa umewatia aibu wajiiiiiiiiiinga tu hawana lolote, umetusuuzisha jina mwayego…..wanaosema umewatia aibu walikununulia hata handcachief?????????? wenyewe pengine hawjui hata kuomba maji,washaaamba tu hao,,,sie tumezaliwa kwenye kiswahili so wangekuambia uongee kiswahili ungefanya vizuri zaid, big up saaaaaaaaaaaaaanaaaaaaaaaaa kanumba

  177. Comment by naima on January 22nd, 2012 4:06 pm

    hongera kanumba, hata hivyo umejitahidi saana maana huyo cyo lugha yako na wala hupoaswi kulaumiwa kama watu wanavyo kulaumu au kukudharau,kwa ufupi hawajui maana. wangekuwa wakiangalia news za ulimwengu au baadhi ya program za nchi za nje wasingesema wasemayo,lazima mtu ujivunie uraia wako bwana,na km watakuwa wakiangalia miss world na mikutano ya kimataifa wangepata jawapo,ni marais wengi huzungumza kwa lugha zao na kuwekwa watu wakutafsir na hivyo hivyo kwenye miss world ss kipi cha kumsema?

  178. Comment by Ire on March 10th, 2012 7:47 pm

    Mi nasema kwa level yake ya elimu na alivyojieleza japo sikupata clips zote nahisi kajitahidi,japo si busara kutoa pongezi na kuanza kuwashutumu wanao mkosoa,nina imani kma watanzania na wanaompenda wangefurahi km angekuwa fluent na pengine kwa kuangalia mbele zaidi hizi fursa zinaweza kuendelea kutokea hivyo haina budi kuchukulia haya maoni km changamoto na kufanya jitihada za kusahihisha hayo mapunguvu yaliyotokea.Nasita kumpongeza,pia siwalaumu wanaombeza,maana naamini wanamtakia mema,I may say that they are giving him a negative reinforcement so that he may improve his English.

  179. Comment by safiel on May 25th, 2012 4:47 pm

    kanumba ungekuwa hai ningekuambia umfunge m2 kama fundisho kwa wengine wenye nia ya kukulate dawn

Leave a Reply